Học tập Bí Kíp đạt N2 Trong 1 Năm Nằm ở đây?!!

ajisai edu

Thành Viên Mới
N2 một cột mốc vô cùng quan trọng, nào là xin việc, nào là thi lên senmon đại học, ....

Đạt N2 trong 1 năm là mục tiêu, mơ ước của rất nhiều bạn học tiếng nhật, đương nhiên là có mình trong đó. Rất nhiều trung tâm đưa ra lộ trình đạt N2 trong 2.5 đến 3 năm hoặc nhanh nhất là 2 năm.

Liệu rằng đạt N2 có phải là một giấc mơ hoang tưởng?

Search trên google học N2 trong bao lâu thì mình đã thấy duy nhất 1 kết quả. Ngày trước lúc mới bắt đầu học thì mình còn chưa biết mặt mũi bảng chữ cái ra sao thì đã có mục tiêu N2 trong vòng 1 năm vì: 1 phần lúc đấy đang sinh viên năm 4 rồi, còn 1 năm nữa thì ra trường, học nhanh còn đi kiếm việc làm; 1 phần nữa là vì thấy trên mạng có bài bảo học 1 năm lên N2 được. Nên với suy nghĩ, người ta làm được thì mình cũng sẽ làm được, mình đã quyết tâm đặt mục tiêu N2 :)).

Chắc đọc đến đây nhiều bạn sẽ chép miệng và phán: “Chém gió!”

Nhưng không sao hãy cứ đọc tiếp vì ngay bây giờ bạn sẽ nắm trong tay những phương pháp học giúp bản thân học nhanh như vậy, lúc đó biết đâu bạn còn đạt N2 nhanh hơn nhiều so với trường hợp của mình. Tất cả chỉ nằm ở 2 yếu tố: Phương phápnỗ lực của chính bản thân.

Mình đã chuẩn bị tất cả các tài liệu cần thiết từ giáo trình rồi đến đề thì. Các bạn có thể tải toàn bộ tại đây để học cho khỏi phải mất công tìm kiếm.

Nào chúng ta cùng bắt đầu thôi.!!

CHẶNG ĐƯỜNG THỰC HIỆN

Step 1: Tiếng Nhật ấn tượng khó phai -– Bắt đầu từ số 0

Nhắc tới bảng chữ cái, Tiếng Nhật có 4 bảng chữ cái Hiragana, Katakana, Kanji và Romaji. Thường mới bắt đầu chỉ cần học học 2 bảng Hiragana và Katakana gồm 46 kí tự. Bảng Kanji thì bên Nhật mới ra bảng 2136 chữ Kanji thông dụng, ngoài ra còn rất nhiều nữa nên lúc mới bắt đầu chưa cần học. Bảng Romaji là phiên âm của 2 bảng Hiragana và Katakana ra chữ la-tinh nên khi học 2 bảng đó cũng học luôn Romaji rồi.

Thời gian học 2 bảng chữ cái đó bao lâu? Điều này quyết định lớn đến suy nghĩ của bạn với tiếng Nhật. Bình thường các trung tâm dạy là 1 tuần (chỗ trung tâm mình học ngày xưa họ dạy trong gần 1 tháng @@) là hết 2 bảng còn đa số học viên thì học xong 1 tuần đấy nhưng không nhớ hết được. Mình thì tự học 2 bảng chữ đó vì người yêu học trước 1 tháng rồi và bây giờ muốn đi vào học cùng cho vui nên bắt buộc phải tự học trong 3 ngày để còn đi học cùng. “Động lực mạnh mẽ !!!” nên mình thuộc lòng cả 2 bảng chỉ trong 1 ngày :)). Chính từ đó tạo cho mình 1 niềm tin rằng “mình có năng khiếu tiếng Nhật”. Cái này siêu siêu quan trọng vì từ niềm tin đó sẽ giúp cho các bạn đứng vững trước những khó khăn và thôi thúc bạn vươn lên để lập lên những kỉ lục mới ví dụ như 1 năm được N2 chẳng hạn.

Nhưng đời nó luôn phũ phàng, buổi đầu tiên đi học tại trung tâm, cô giáo bắt làm bài test gồm 10 câu. Mình thề luôn là không biết đang đọc chữ ngoài hành tinh nào??? Hơn nữa, tự dưng có 1 ông thầy vào, thấy mình loay hoay nên cầm bài xem và phán rằng: “cậu này không thể học tiếng Nhật được, cậu không có năng khiếu đâu”. Y như cái búa tạ rời vào đầu. mình cũng có 1 phút giây thấy thất vọng và chán nản. Tuy nhiên, những điều người khác nói không thể quyết định cuộc đợi bạn vì họ không sống thay bạn trừ khi bạn nghe theo và làm theo. Do đó, mình lại tiếp tục cố gắng và nỗ lực. Càng tìm hiểu mình càng nhận ra nhiều phương pháp học hay.

Các bạn vào youtube search học bảng chữ cái tiếng nhật trong 1 tiếng sẽ ra rất nhiều video và có thể học theo. Vì nguyên tắc chung khi học tiếng Nhật là tưởng tượng nên hãy cố gắng tưởng tượng thay vì cứ nhìn vào mẫu rồi chép đi chép lại trên giấy. Thay vào đó hãy dùng ngón tay của mình viết lên bất cứ đâu có thể. Khi nấu ăn viết lên bàn bếp, khi đứng nghỉ viết lên tường, thậm chí ngày xưa trước khi ngủ mình lấy tay viết lên đùi, lên bụng :)) Vì đây là ngày đầu tiên tiếp xúc với tiếng Nhật nên hãy cố gắng hết sức mình để đạt được mục tiêu học 2 bảng chữ trong 1 ngày nhé!

Step 2: 50 bài Minna + cách chinh phục N4, N5

Sau 2 bảng chữ cái thì đây là giai đoạn quan trọng không kém. Giai đoạn này nên học chậm mà chắc. Nhưng không đến nỗi chậm quá đến mức 1 năm mới xong 50 bài như nhiều trung tâm dạy đâu nha các bạn, 1 năm mới xong thì biết làm sao thi được N2 trong vòng 1 năm đây vì xong 50 bài mới đi được tầm 1/5 chặng đường N2 thôi :)). Tầm 4-5 tháng là hợp lí cho 50 bài minna sơ cấp.

Khi học minna, các bạn thường mắc 1 lỗi cơ bản đó là tập trung quá nhiều vào ngữ pháp và nghe quá ít dẫn đến khi lên N3 gặp rất nhiều khó khăn trong phần nghe. Học có 2 kiểu là học qua mắt và học qua tai. Hãy tận dụng tối đa cả 2 con đường. Bắt đầu vào học minna thì ngoài mua giáo trình thì hãy nhớ tải file nghe từ vựng và bài tập về nhé (có rất nhiều app học có thể tải về điện thoại nên các bạn tham khảo nhé). Trước khi đến lớp hãy nghe và học qua vài lần từ vựng để lên lớp tiếp thu nhanh hơn, đồng thời cũng vận dụng luôn các từ mới vào các mẫu ngữ pháp sẽ học. Như vậy 1 công đôi việc, vừa thuộc cả từ vựng vừa nhớ luôn được cả ngữ pháp. Khi nghe file từ vựng hãy cố gắng bắt chước theo để tập phần nói luôn, nếu nghe chép được thì là tốt. Đối với phần nghe bài tập thì ngoài làm trên lớp về nhà cố gắng nghe thật nhiều và nói theo. Vì đây là những câu đơn giản và dùng được trong giao tiếp thường ngày luôn nên cố gắng thuộc lòng nhé! Nếu mới bắt đầu học thì bạn có thể sẽ cảm thấy tốc độ nói khá nhanh (mặc dù nói sơ cấp nhưng nghe nhanh như khi thi TOEIC vậy :)) thì hãy chỉnh tốc độ xuống 0.9 hoặc 0.8 để bắt chước theo cho dễ nhé.

Đặc biệt phần nghe đọc đoạn văn rồi chọn đúng sai, sau khi lần 1 xong hãy cố gắng kể lại câu chuyện. Điều này sẽ có ý nghĩa rất lớn cho việc làm các Mondai ở các đề N3 và N2 (riêng N4 N5 với N1 chưa thi bao giờ nên mình không rõ :).

Ở đây mình sẽ giới thiệu với các bạn cụm từ “tắm ngôn ngữ “. Nếu ai đã từng học giỏi 1 ngoại ngữ khác rồi thì chắc sẽ biết đến cụm từ này. Tắm ngôn ngữ là khiến cho bản thân tiếp xúc với ngôn ngữ đấy cả ngày. Thường sẽ là nghe và chủ yếu là nghe vô thức.

Nghe vô thức là các bạn cứ bật cho file nghe chạy còn mình làm các việc khác, kể cả khi đi ngủ thì nó vẫn có tác dụng. Từ tết đến tần bây giờ (8-9 tháng) đêm nào mình cũng bật file nghe tiếng nhật xong hẹn giờ cho máy tính tự tắt (có phần mềm các bạn search gg là ra ngay). Mỗi đêm nghe 2 tiếng thì 6 tháng cũng có 360 tiếng nghe rồi (con số không hề nhỏ). Mình nghe quen đến mức mấy hôm không bật cảm thấy khó ngủ nên lại dậy bật :)).

* Tài liệu học thêm

Giáo trình Minna No Nihongo cấp 1 và cấp 2

Lúc mới bắt đầu học thì chỉ cần làm trong quyển giáo trình Minna No Nihongo (cuốn dày dày, toàn tiếng Nhật) là ok rồi! Nhưng từ bài 16 17 trở lên thì các bạn nên học thêm từ các nguồn khác nữa. Đến trên bài 25 thì nên đọc thêm quyển 25 Topicku (2 cuốn) để nâng cao khả năng đọc hiểu. Còn đối với nghe thì có thể nghe thêm trong quyển choukai tasuku mainichi kikitori.

Phần mềm học Rosetta Stone

Phần mềm: Rosetta stone là phần mềm cực hiệu quả giúp các bạn học trong quá trình sơ cấp. Từ vựng có đi kèm hình ảnh và được lặp lại nên rất dễ nhớ. Đồng thời có phần thu âm để mình nói theo sao cho giống với giọng trong đấy (nói chuẩn nó mới cho qua :)). Có tất cả 3 level, học xong chắc cũng đủ để thi N4. Ngoài ra các bạn có thể cài app minna no nihongo trên điện thoại để học nhé. Ngày xưa mình hay dùng app này để học từ vựng.

Phương pháp học từ mới, siêu siêu mới :)): bình thường đa số chúng ra chỉ dừng lại ở việc học từ mới thiêu kiểu đọc danh sách, rồi đặt câu hoặc nghe thật nhiều, chép đi chép lại thật nhiều hoặc flashcard... Tuy nghiên có 1 phương pháp có lẽ không nhiều người biết đó là Liên tưởngSáng tạo.

Ví dụ:

諦める ( あきらめる ) nghĩa là : từ bỏ . Chúng ta có thể nhớ: vào mùa thu (秋 đọc là あき tôi từ bỏ việc ăn ramen.

不愉快 ( ふゆかい ): Khó chịu. Vào mùa đông (ふゆ bị muỗi (か) cắn thật là khó chịu.

営む ( いとなむ): điều khiển, kinh doanh. Ở việt nam (betonamu) thì việc điều khiển, kinh doanh rất kém.

Nguyên tắc chính là tạo ra 1 sự liên kết chắc chắn trong não bộ của bạn về từ mới. Cái gì càng hài hay càng thiết thực thì càng dễ nhớ và nhớ cực lâu. Phương pháp này rất hữu dụng khi bạn học lên trên các trình cao hơn vì càng lên trên thì từ vựng nhiều hơn và cách đọc cũng na ná giống nhau. Lúc đầu có thể mất thời gian và đôi lúc bị người khác chê là ngớ ngẩn nhưng quan trọng gì khi chỉ cần bản thân mình thấy thú vị và có ích là được rồi :)

Step 3: Trung cấp và N3

Các bạn theo dõi thêm ở đây nhé nhé (Bài dài trên 1500 từ nên ko được post nữa )

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.