Tư Vấn Cách khai tờ xin Nenkin đúng cách - Mong được giúp đỡ gấp ạ

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Mình mới về nước, giờ làm hồ sơ xin lại Nenkin. Có mẫu của cty gửi cho mà ko biết làm thế nào cho đúng(làm như ở bải hướng dẫn có vấn đề gì ko ạ?)

Xin mọi người chỉ giúp.

Và nghe nói:
  1. Bản photo hộ chiếu có đóng dấu ngày bạn xuất cảnh rời khỏi Nhật Bản
  2. Có mở tài khoản ngân hàng (phải là tên của bạn nhé) có hỗ trợ gửi tiền từ Nhật về Việt Nam (Vietinbank,Agribank..v…v)
  3. Sổ nenkin (年金手帳)
  4. Đơn xin hoàn trả tiền nenkin 脱退一時金請求書
Xin hỏi thêm là các giấy tờ trên có phải công chứng không ạ? Sổ Nenkin ở mục 3 có thể photo đưoc không hay phải gửi bản gốc ạ?
Xin cảm ơn mọi người.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Ko cần phải công chứng đâu nhé.
Sổ nenkin gửi bản gốc. Bác hãy photo giữ lại 1 bản để giữ khi cần thiết sẽ dùng đến nó.
Công ty cấp cho giấy tờ đó thì sau khi chuẩn bị giấy tờ xong bác mang đến để họ check và tư vấn cho nhé.
Thủ tục cũng đơn giản thôi ko rườm rà đâu bác :)

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Ko cần phải công chứng đâu nhé.
Sổ nenkin gửi bản gốc. Bác hãy photo giữ lại 1 bản để giữ khi cần thiết sẽ dùng đến nó.
Công ty cấp cho giấy tờ đó thì sau khi chuẩn bị giấy tờ xong bác mang đến để họ check và tư vấn cho nhé.
Thủ tục cũng đơn giản thôi ko rườm rà đâu bác :)
Cảm ơn Admin nhiều lắm. Còn lần 2 thì diễn đàn có hỗ trợ ko vậy? :)

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Em cũng mới thí điểm làm cho 2 bạn thôi,bác cứ nhận xong lần 1 đi.
Nếu công việc ko bận thì em sẽ làm giúp bác nhé.

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Em cũng mới thí điểm làm cho 2 bạn thôi,bác cứ nhận xong lần 1 đi.
Nếu công việc ko bận thì em sẽ làm giúp bác nhé.
Cảm ơn Admin nhé. Nhất định sẽ nhờ Ad giúp đó.
4rum này làm bằng vbb hay phpcode vậy? Có mình Ad vất vả quá :), Ad cho fb để addfriend được không? :rolleyes::rolleyes:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cảm ơn Admin nhé. Nhất định sẽ nhờ Ad giúp đó.
4rum này làm bằng vbb hay phpcode vậy? Có mình Ad vất vả quá :), Ad cho fb để addfriend được không? :rolleyes::rolleyes:
Bác rảnh cứ tham gia cho vui nhé.
Nếu bác đóng góp được nhiều cho 4rum thì em mời bác vào làm BQT cùng em.
4rum nguồn gốc từ vbb :)

Quốc phan

Thành Viên Mới
A ơi nếu mất sổ nenkin rồi thì mình sẽ phải làm thủ tục như thế nào ạ. E gửi giấy tờ gần một năm rồi mà vẫn chưa lấy được chắc e phải làm lại lần nữa mong a giúp đỡ ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
A ơi nếu mất sổ nenkin rồi thì mình sẽ phải làm thủ tục như thế nào ạ. E gửi giấy tờ gần một năm rồi mà vẫn chưa lấy được chắc e phải làm lại lần nữa mong a giúp đỡ ạ
Làm sao mà bạn lại mất sổ?
Bạn gửi thủ tục kèm sổ đi 1 năm rồi nhưng ko nhận đc,nghĩa là gửi cả sổ đi lần trc rồi ko nhận đc hồi âm ==> mất sổ đúng ko?

Quốc phan

Thành Viên Mới
Làm sao mà bạn lại mất sổ?
Bạn gửi thủ tục kèm sổ đi 1 năm rồi nhưng ko nhận đc,nghĩa là gửi cả sổ đi lần trc rồi ko nhận đc hồi âm ==> mất sổ đúng ko?
Vâng ạ e gửi cả sổ đi không giữ lại bản photo và tài khoản ngân hàng thì e lại ghi tài khoản ngân hàng của bố e chứ không phải của e gần một năm rồi chưa thấy hồi âm ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vâng ạ e gửi cả sổ đi không giữ lại bản photo và tài khoản ngân hàng thì e lại ghi tài khoản ngân hàng của bố e chứ không phải của e gần một năm rồi chưa thấy hồi âm ạ
Tại sao lại là tài khoản của bố bạn??
Tên chủ tài khoản phải là của bạn mới được.
Trường hợp này thì phải gọi điện đến trung tâm nenkin hỏi họ,vẫn có thể xin lại đc.

Quốc phan

Thành Viên Mới
Tại sao lại là tài khoản của bố bạn??
Tên chủ tài khoản phải là của bạn mới được.
Trường hợp này thì phải gọi điện đến trung tâm nenkin hỏi họ,vẫn có thể xin lại đc.
Vâng e cảm ơn a ạ em sẽ liên lạc ạ nhưng a ơi a có biết số điện thoại không cho e với ạ người nghe điện thoại sẽ là ng nhật hay ng việt hả a

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vâng e cảm ơn a ạ em sẽ liên lạc ạ nhưng a ơi a có biết số điện thoại không cho e với ạ người nghe điện thoại sẽ là ng nhật hay ng việt hả a
0570-05-1165
tất nhiên là người Nhật rồi e ạ :)

Van Binh

Thành Viên Mới
ad cho mình hỏi trường hợp mình không có gửi tiền về bằng đường ngân hàng hay bưu điện gì hết, chỉ gửi qua trung gian thì co nhận lại nenkin được không vậy ad?
mong mọi người trả lời giúp mình!

Đông Đặng

Thành Viên Mới
Cho e thắc mắc chút ạ. Cái phần tài khoản ngân hàng ý,lúc sang thì mình đăng ký chuyển tiền về là tài khoản của người nhà chứ có phải của mình đâu ạ. Hay cái tài khoản chỉ để họ chuyển tiền cho mình thôi ạ.

Le tin

Thành Viên Mới
Ad cho mình hỏi , lấy mẫu khai lấy tiền nênkin m in ơ trên wed về dk k vậy? . Gửi thư hay qua địa chỉ Mail , mong Ad trả lời giúp ạ , Tks nhiều

kitani

Thành Viên Mới
bác nào có tờ khai hoàn chỉnh luôn không post lên cho mọi người xem với

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Cho e thắc mắc chút ạ. Cái phần tài khoản ngân hàng ý,lúc sang thì mình đăng ký chuyển tiền về là tài khoản của người nhà chứ có phải của mình đâu ạ. Hay cái tài khoản chỉ để họ chuyển tiền cho mình thôi ạ.
Cái này cần tài khoản đăng ký là tên của mình và tài khoản là USD bạn nhé. Nó sẽ căn cứ tên bạn có trùng với tên trên sổ nenkin không nhé. nếu từ ngày gừi mà 4-6 tháng mà ko nhận được tiền thì rất có thể bạn phải làm lại từ đầu rồi nhé. Chúc bạn may mắn

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
ad cho mình hỏi trường hợp mình không có gửi tiền về bằng đường ngân hàng hay bưu điện gì hết, chỉ gửi qua trung gian thì co nhận lại nenkin được không vậy ad?
mong mọi người trả lời giúp mình!
Không liên quan nhé, nenkin có khi bạn làm theo công ty thực tập và đã đóng thuế cho Nhật Bản trên 6 tháng bạn vẫn nhận được tiền nenkin nhé. Có một số trung tâm tư vấn lấy nenkin vẫn lấy được khi bạn trốn ra ngoài và bị bắt. Chúc bạn vui vẻ

anhtai145

Thành Viên Mới
ADMIN oi cho e hoi chut
o cho khai tai khoan chuyen tro cap o phan con dau chung nhan tai khoan cua ngan hang thi minh phai lam nhu the nao ha,phai len ngan hang chung nhan cho minh ha ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.