Help! Hướng dẫn lấy lại tiền thuế thu nhập tại Nhật Bản

nguyen van trung

Thành Viên Mới
bạn nào có cách ghi hướng dẫn cách lấy lại thuế thu nhập cá nhân tại nhật bản bằng tiếng việt không cho mình xin .cám ơn

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Cái này nhiều ae muốn làm lắm mà tớ cũng chịu, toàn nhờ cty nó làm cho.
Bình luận ko giúp dc gì cơ mà cố gắng nhé. Lấy dc cả thuế thị dân nên cũng dc kha khá đấy

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Bình luận ko giúp dc gì cơ mà cố gắng nhé. Lấy dc cả thuế thị dân nên cũng dc kha khá đấy
Khoảng được bao nhiêu a ơi? Em định xin làm miễn trừ gia cảnh mà không biết phải cần thủ tục gì? và giảm được nhiều thuế ko

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Thuế t giảm về 0 luôn. Sang 3 năm rồi có phải đóng đồng thuế nào đâu.
Cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Kiểu như các thủ tục xin thì cần những cái gì ấy. Em sang tháng mới nhận lương mà thấy mấy thằng Nhật vào trước em nó bảo đóng hơn 5man tiền thuế.hic

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Bạn đạt chỉ giáo kinh nghiệm với, sao tớ khai hỗ trợ bố mẹ ở VN mà nó vẫn đè cổ ra trừ vậy nhỉ ? !!!
Phải làm thủ tục xin giảm , có giấy chứng nhận gửi tiền về cho người phụ thuộc nữa mới được b à

Maimiu8989

Kohai Học Việc
Bạn ơi bạn có form hay cách lấy giấy chứng nhận nộp thuế qua dg buu điện k?. Tức là gửi thư yêu cầu giấy chưbgs nhận đống thuế ý. Cam ơn ạ

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Phải làm thủ tục xin giảm , có giấy chứng nhận gửi tiền về cho người phụ thuộc nữa mới được b à
Có cần gửi nhiều ko b?gửi qua ngân hàng có được ko nhỉ?Xin miễn giảm thuế thì có ảnh hưởng gì đến việc sau này bảo lãnh vợ con sang ko nhỉ?

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Giảm nhiều hay ít còn phụ thuộc vào số người đăng kí phụ thuộc. 1 người được miễn 38m trong tổng thu nhập, thủ tục cần giấy chứng nhận chuyển tiền về và giấy chứng minh quan hệ, số tiền gửi về khoảng 15m/ 1 người/1 năm và phải gửi riêng cho từng người, có thể nhờ cty làm hoặc ra shi làm cũng đc

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Giảm nhiều hay ít còn phụ thuộc vào số người đăng kí phụ thuộc. 1 người được miễn 38m trong tổng thu nhập, thủ tục cần giấy chứng nhận chuyển tiền về và giấy chứng minh quan hệ, số tiền gửi về khoảng 15m/ 1 người/1 năm và phải gửi riêng cho từng người, có thể nhờ cty làm hoặc ra shi làm cũng đc
Xin giảm thuế có ảnh hưởng đến việc bảo lãnh vợ sau này hoặc xin visa vĩnh trú ko a ơi?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Có cần gửi nhiều ko b?gửi qua ngân hàng có được ko nhỉ?Xin miễn giảm thuế thì có ảnh hưởng gì đến việc sau này bảo lãnh vợ con sang ko nhỉ?
Gửi qua mấy dịch vụ chuyển tiền hợp pháp như Dcom , SBI ấy bạn , họ có giấy chứng nhận tiền gửi về
Gửi ko cần nhiều đầu , 1 năm cỡ 4 50 man là được rùi
Nếu có ý định bảo lãnh vợ con thì nên bão lãnh sang xong rồi xin miễn giảm bạn à

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Kiểu như các thủ tục xin thì cần những cái gì ấy. Em sang tháng mới nhận lương mà thấy mấy thằng Nhật vào trước em nó bảo đóng hơn 5man tiền thuế.hic
Chẳng có thuế nào đến 5man đâu b. Thuế thu nhập thì đến 5sen là cao lắm rồi, b sang năm nhất tgif chưa phải đóng thuế thị dân khoảng 1man

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Tốt nhất là ai muốn bảo lãnh vợ con thì nên bảo lãnh xong hãy làm thủ tục giảm thuế. Trường hợp của mình thì sang 3 năm mới bảo lãnh vợ nên thuế 0 mình vẫn bảo lãnh bình thường ,còn các bạn mới sang thì có ảnh hưởng ko thì chưa rõ nhé. Về xin visa vĩnh trú thì tốt nhất b đừng làm giảm thuế. Có ai muốn để b ở lại đất nc họ mà ko đóng góp gì cho họ không hả b.

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Tốt nhất là ai muốn bảo lãnh vợ con thì nên bảo lãnh xong hãy làm thủ tục giảm thuế. Trường hợp của mình thì sang 3 năm mới bảo lãnh vợ nên thuế 0 mình vẫn bảo lãnh bình thường ,còn các bạn mới sang thì có ảnh hưởng ko thì chưa rõ nhé. Về xin visa vĩnh trú thì tốt nhất b đừng làm giảm thuế. Có ai muốn để b ở lại đất nc họ mà ko đóng góp gì cho họ không hả b.
Bạn nói vậy ko hẳn đúng, ko phải giảm thuế là ko đóng góp gì, mình làm việc trên đất nước của họ là đã đóng góp công sức cho sự phát triển chung rồi, thuế thu nhập chỉ là 1 phần thôi, hơn nữa đây là quyền lợi của mình, ko chỉ riêng với ng nước ngoài mà toàn bộ những ai đang sinh sống trên nước nhật, khi phải phụ cấp cho người khác thì bạn được giảm thuế. Ngoài ra còn nhiều loại thuế khác như thuế tiêu dùng vẫn đóng hàng ngày đấy thôi. Còn nếu nói giảm thuế mà ko bảo lãnh đc thì dù có ở 3 năm hay mới sang cũng vậy thôi. Về vấn đề xin vĩnh trú thì đối với ng bt cần ở nhật 10 năm nên nếu bạn lo lắng thì từ năm thứ 8 bạn ko xin giảm thuế nữa. Vì hồ sơ cũng chỉ cần giấy chứng nhận đóng thuế của 1,2 năm trước thôi. Trên đây là ý kiến cá nhân nên nếu có sai là điều bt

Bảo Khánh

Kohai Gương Mẫu
Chẳng có thuế nào đến 5man đâu b. Thuế thu nhập thì đến 5sen là cao lắm rồi, b sang năm nhất tgif chưa phải đóng thuế thị dân khoảng 1man
Chắc bạn ấy mới sang nên nghe ko rõ. Có khi họ bảo tổng bị trừ 5 man chứ ko phải riêng thuế thu nhập, hoặc lương của họ rất cao

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Thế em nhầm 5 man là tổng tiền thuế thu nhập, thuế thị dân và BHYT. Mà cái lúc khai lương khi làm thẻ ngân hàng có ảnh hưởng gì đến việc đóng thuế ko a nhỉ?

Hungmusashi

Kohai Gương Mẫu
Chắc bạn ấy mới sang nên nghe ko rõ. Có khi họ bảo tổng bị trừ 5 man chứ ko phải riêng thuế thu nhập, hoặc lương của họ rất cao
Thực ra 15/11 em mới nhận lương, nhưng hỏi mấy thằng nhật làm vào trước em mấy tháng (mức lương bằng em) thì bọn nó bảo trừ thuế với bảo hiểm , tiền điện nước và tiền ăn trưa hết khoảng 7man nên cũng hơi hoang mang @@.Tiền điện nước e ước chừng khoảng 1man, tiền ăn trưa hết 5sen. Tiền phòng ktx bọn em đc free nên ko tính. Nếu trừ đi thì thuế và bhyt khoảng 5,5man

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.