Hỏi 住民税 là thuế gì?

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
Tiện dạo này có nhiều bạn tu nghiệp sinh hỏi mình về cái này mà mình không biết nói sao. Đăng lên 4rum ai biết giải đáp giúp. Có người phải đóng, người lại không phải đóng. Số tiền thường không nhỏ. Vậy khi về nước có lấy lại được không? Mong admin giải thích giùm được không vậy?

Nobita_online2010

Kohai Gương Mẫu
đây là loại thế lưu trú. mỗi 市 đều có để phục vụ các hoạt động của huyện hay tỉnh đó.
loại thuế này có thể không mất hoặc mất ít nếu đi xin.

Bạn có thể tham khảo tại đây
http://isempai.jp/forum/index.php?threads/giam-thue-thu-nhap-ca-nhan.1358/
Số là mình có người em đi Nhật nhưng hàng tháng thì mình nó bị trừ tiền này. Tháng hết 1 man 2 lận, trong khi đó 3 người đi cùng thì không ai bị trừ khoản này. Thật khó để giải thích.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Số là mình có người em đi Nhật nhưng hàng tháng thì mình nó bị trừ tiền này. Tháng hết 1 man 2 lận, trong khi đó 3 người đi cùng thì không ai bị trừ khoản này. Thật khó để giải thích.
Đó là do 3 người kia đã đăng ký người lệ thuộc nên được miễn-giảm tiền thuế thị dân nhé bác.

Vuphuong

Thành Viên Mới
Add ơi cho mình hỏi là mình là tts vừa rồi mình mới nhờ người cty làm 扶養者の 登録 dùm nhưng họ có giải thích là bây giờ mình mà làm thì cuối năm sẽ không được nhận giấy 源泉徴収票 nữa. Điều này có đúng ko add ?

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Add ơi cho mình hỏi là mình là tts vừa rồi mình mới nhờ người cty làm 扶養者の 登録 dùm nhưng họ có giải thích là bây giờ mình mà làm thì cuối năm sẽ không được nhận giấy 源泉徴収票 nữa. Điều này có đúng ko add ?
Giấy 源泉徴収票 là giấy chứng nhận bạn đã nộp bao nhiêu thuế năm vừa qua.
Nếu làm thủ tục 扶養者の登録 rồi thì đc miễn thuế (nếu thu nhập thấp thì hầu như là miễn 100%),vậy thì lấy đâu ra chứng nhận nộp thuế nữa mà nhận hả em :D

luandon5385

Kohai Học Việc
đây là loại thế lưu trú. mỗi 市 đều có để phục vụ các hoạt động của huyện hay tỉnh đó.
loại thuế này có thể không mất hoặc mất ít nếu đi xin.

Bạn có thể tham khảo tại đây
http://isempai.jp/forum/index.php?threads/giam-thue-thu-nhap-ca-nhan.1358/
Thuế này (住民税) tính nhứ thế nào add, 3 tháng nay bị trừ 4700 yên mỗi tháng??? Thêm nữa thuế bảo hiểm y tế (健康保険) của e bị trừ 18400 yên/1 tháng ; Chi phí tổ chức phúc lợi xã hội (土建組合費) là cái gì gì cũng bị trừ 6150 yên/1 tháng. Thằng bạn e cũng KS , cung tuổi, cùng ngành nhưng ko bị trừ nhiều như vậy, hoang mang quá.Bác nào biết giải thích vs hướng dẫn cách tính giúp e với???Xin cảm ơn

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.