Story Tâm sự một chút về kỹ sư thiết kế mới sang

hprolnun

Thành Viên Mới
Mình mới sang Nara được 1 tháng. Sang đây thực sự 6 tháng học tiếng ở Nhật chắc chỉ giúp được mình bảng chữ cái và ít vốn kanji. Còn lại gần như bằng 0, mọi thứ lại bắt đầu như 1 người câm tìm mọi cách diễn tả để cho người Nhật họ hiểu, và họ cũng làm như vậy với mình. 1 tháng trôi qua thực sự mình rất mệt mỏi. Không phải vì vất vả, khổ nhọc, vì người Nhật họ đối xử với mình mà là vì bây giờ mình không có việc. Bây giờ cứ đến công ty làm toàn việc lặt vặt đến tháng lấy lương thực sự mình cảm thấy rất áy náy. Ở VN mình cũng có khá nhiều kinh nghiệm kể cả về thiết kế, gia công, lắp ráp, sang bên này chưa đc dùng thấy con người nó thừa thãi quá. Mình cũng đã có ý kiến với giám đốc nhưng công ty mình nhỏ, ai cũng có vị trí cả rồi. Hiện tại mình làm việc ở đây vì tiếng chưa tốt nên chưa đc làm thêm. Nếu tốt tiếng để làm đc thiết kế khả năng phải 6 tháng đến trên 1 năm nữa. Thực sự mình bây giờ cũng đã 30 tuổi rồi, trước khi sang đây mình có mở công ty, phá sản và có 1 khoản nợ khá lớn. Mà sang đây tháng lương 17,18 man ăn uống tiết kiệm chắc cũng chỉ để đc 7,8 man, chưa biết bao giờ mới trả hết nợ. Kế hoạch đi Nhật của mình chỉ 3 năm, cùng lắm là 5 năm. Mọi người cho mình hỏi mấy câu là: Khi công ty Nhật sang mình tuyển người họ mất nhiều tiền không? Nếu khá lớn mà mình chưa làm được gì chuyển việc thì khá là áy náy. Mình mới sang được 1 tháng, visa chỉ 1 năm không biết tới mình chuyển việc có rắc rối gì không? Mình muốn chuyển sang gia công để lương và làm thêm có thể được luôn. Cảm ơn mọi người

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Thực ra sang Nhật làm mà chưa biết tiếng Nhật đã là 1 bước đi vội vàng của bác rồi
Có kinh nghiệm mà họ nói ko hiểu , tiếng nhật ko tốt họ cũng ko dám cho bác làm là đúng rồi. Chứ lỗi sản phẩm 1 cái là căng lắm

Còn cty mà kiểu tuyển người qua môi giới VN thì thường mỗi người từ 50 đến 100 man bác ạ ( trước có nghe trưởng phòng mình về tuyển kĩ sư ở Vn thì mỗi người 75 man , mà ko làm được việc cũng cho nghỉ hết rồi )

Chuyển việc thì cũng được thôi bác , mà ko có tiếng chịu khó xin qua mấy công ty haken vậy , lương lậu với tăng ca thì thu nhập khá hơn

Chúc bác gặp nhiều may mắn

hprolnun

Thành Viên Mới
Ban đầu cũng nghĩ là bây giờ tiếng chưa tốt sang chắc họ cho gia công rồi dần tiếng tốt sẽ lên thiết kế. Vì thực sự công việc ở công ty hiện tại mình ko lạ việc gì cả chỉ có điều công ty ko làm chuyên 1 loại sản phẩm mà là sản xuất theo yêu cầu của khách. Khách nói mà mình không hiểu hoặc hiểu sai thì tai hại quá. Ban đầu mới làm chủ yếu là những chi tiết đơn giản và chỉnh sửa bve lung tung. Mình chỉ đi tầm 3,4 năm có lẽ chuyển qua haken cũng hợp lý bạn nhỉ? Làm ở cty này lâu dài cũng tốt, ông chủ tốt, chỉ có điều hiện tại cái mình làm được không được là bao đầu ngày xách cặp đi cuối ngày xách cặp về cảm thấy áy náy và stress nặng mà tình trạng này khả năng cũng phải kéo dài cả năm. Cố gắng học tiếng nhưng tiếng cũng cần thời gian. Mình từ đợt đậu đơn hàng đến lúc đi cũng mới chỉ học đến bài 35 minna, chưa là cái gì cả.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Ban đầu cũng nghĩ là bây giờ tiếng chưa tốt sang chắc họ cho gia công rồi dần tiếng tốt sẽ lên thiết kế. Vì thực sự công việc ở công ty hiện tại mình ko lạ việc gì cả chỉ có điều công ty ko làm chuyên 1 loại sản phẩm mà là sản xuất theo yêu cầu của khách. Khách nói mà mình không hiểu hoặc hiểu sai thì tai hại quá. Ban đầu mới làm chủ yếu là những chi tiết đơn giản và chỉnh sửa bve lung tung. Mình chỉ đi tầm 3,4 năm có lẽ chuyển qua haken cũng hợp lý bạn nhỉ? Làm ở cty này lâu dài cũng tốt, ông chủ tốt, chỉ có điều hiện tại cái mình làm được không được là bao đầu ngày xách cặp đi cuối ngày xách cặp về cảm thấy áy náy và stress nặng mà tình trạng này khả năng cũng phải kéo dài cả năm. Cố gắng học tiếng nhưng tiếng cũng cần thời gian. Mình từ đợt đậu đơn hàng đến lúc đi cũng mới chỉ học đến bài 35 minna, chưa là cái gì cả.
bác sang Nhật rồi mà còn nghĩ về gia công với thiết kế thế là căng đấy
Để vào làm đc gia công thì bình thường cũng phải đi theo 1 sempai 6 tháng đến 1 năm , học đủ món để nhận Nintei ( kiểu như 1 loại chứng nhận bác có thể làm 1 mình được )
Đằng này tiếng chưa tốt thì phải tích cực theo người ta , phụ giúp đc gì thì giúp thôi bác , ko còn cách nào cả

Trường hợp của bác thì haken hợp lý mà , hơi vất vả tí thôi , đc cái haken nó nhiều việc

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.