Thủ Tục Đổi Bằng Lái Xe Máy

Củ Cải Muối

Kohai Học Việc
AD ơi cho em hỏi.
Chắc cũng nhiều người thắc mắc như em ạ.
Về vấn đề đổi bằng lái ở Nhật thì ntn ạ.
Em mới mang bằng lái xe máy từ VN qua. Giờ em muốn đổi kiếm bằng chở đc 2 người thì phải làm ntn a.
Hoặc bằng 50cc thì làm ntn ạ.
Em mới từ trên núi xuống nên thủ tục vs địa điểm chưa biết gì ạ.
Ad biết giải thích cho em với đc ko ạ. :D

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
AD ơi cho em hỏi.
Chắc cũng nhiều người thắc mắc như em ạ.
Về vấn đề đổi bằng lái ở Nhật thì ntn ạ.
Em mới mang bằng lái xe máy từ VN qua. Giờ em muốn đổi kiếm bằng chở đc 2 người thì phải làm ntn a.
Hoặc bằng 50cc thì làm ntn ạ.
Em mới từ trên núi xuống nên thủ tục vs địa điểm chưa biết gì ạ.
Ad biết giải thích cho em với đc ko ạ. :D
Mình ko nhớ rõ cụ thể nhưng nếu không nhầm thì chỉ có thể đổi được trong 6 tháng đầu ở Nhật thôi.
(Để mình xác nhận lại sau)

Còn bằng xe máy VN chỉ có thể đổi đc sang bằng xe 原付 dưới 50cc.

Muốn lái xe trên 50cc để chở thêm 1 người nữa thì yêu cầu phải học ở trường dạy lái xe.

Củ Cải Muối

Kohai Học Việc
Mình ko nhớ rõ cụ thể nhưng nếu không nhầm thì chỉ có thể đổi được trong 6 tháng đầu ở Nhật thôi.
(Để mình xác nhận lại sau)

Còn bằng xe máy VN chỉ có thể đổi đc sang bằng xe 原付 dưới 50cc.

Muốn lái xe trên 50cc để chở thêm 1 người nữa thì yêu cầu phải học ở trường dạy lái xe.
Vậy thì mình phải thi 50 câu lí thuyết hết hả AD.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vậy thì mình phải thi 50 câu lí thuyết hết hả AD.
Uhm thi dễ mà.
Thi bằng tiếng Nhật để hiểu thêm luật giao thông của họ. Và cũng là để bảo vệ cho bản thân cùng những người xung quanh khi tham gia giao thông :)

Mình thi bằng oto còn phải làm 110 câu hỏi mà vẫn qua đc mà :D

Thampv

Kohai Học Việc
Mình cũng đang muốn đổi bằng xe máy nhưng bằng ở VN của mình thì sinh năm 1985 nhưng thẻ ngoại kiều là năm 1986( vì mình làm lại cmnn) liệu mình có thể đổi đc ko?
Admin tư vấn giúp mình với. Mình đang rất muốn đổi bằng hixxx

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình cũng đang muốn đổi bằng xe máy nhưng bằng ở VN của mình thì sinh năm 1985 nhưng thẻ ngoại kiều là năm 1986( vì mình làm lại cmnn) liệu mình có thể đổi đc ko?
Admin tư vấn giúp mình với. Mình đang rất muốn đổi bằng hixxx
100% là ko đổi được nhé.
Thi bằng lái xe máy dưới 50cc rẻ mà tốn có tầm 6-7000 yên thôi.

Thampv

Kohai Học Việc
100% là ko đổi được nhé.
Thi bằng lái xe máy dưới 50cc rẻ mà tốn có tầm 6-7000 yên thôi.
Vậy cũng rẻ nhỉ. Ko bit có mất nhiều time ko?
Cảm ơn ad nhiều nha! Mình sẽ đi thi

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vậy cũng rẻ nhỉ. Ko bit có mất nhiều time ko?
Cảm ơn ad nhiều nha! Mình sẽ đi thi
Mất 1 nửa ngày.
Bạn hãy ra hiệu sách mua quyển luật giao thông về học và trả lời các câu hỏi cho thành thạo đã,sau đó đến trung tâm đăng kiểm 運転免許センター của thành phố mình đăng ký thi nhé.

cubimafia

Thành Viên Mới
Sách luật giao thông dùng thi bằng lái xe máy là quyển gì ad chụp ảnh hộ mình được ko? Và mình ở chiba ken, kashiwa shi, ad có địa chỉ 運転免許センター gần địa chỉ này ko cho mình với. Mình tìm bản đồ nhưng ra ở thành phố khác.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Sách luật giao thông dùng thi bằng lái xe máy là quyển gì ad chụp ảnh hộ mình được ko? Và mình ở chiba ken, kashiwa shi, ad có địa chỉ 運転免許センター gần địa chỉ này ko cho mình với. Mình tìm bản đồ nhưng ra ở thành phố khác.
bạn có thể tìm trên amazon hoặc rakuten với từ khóa ”免許 問題集” sẽ có rất nhiều sách để lựa chọn.
Chất lượng thì cũng như nhau thôi,nên hãy chọn quyền nào mà mình thấy ưa mắt rồi mua nhé.
Ngoài ra ở app store cũng có nhiều phần mềm làm test thi bằng lái,bạn có thể tìm và tải ở đó về để làm.
Nên mua sách về học đã,sau đó mới làm ở điện thoại thì mới nhớ đc.

Trung tâm lái xe của tỉnh Chiba thì chỉ có 2 nơi bạn có thể xem ở trang chủ tại đây:
https://www.police.pref.chiba.jp/license/center/

ikegami mei

Kohai Học Việc
theo mình biết nếu chỉ đổi bằng 50cc thôi thì chỉ cần làm thủ tục đổi là được. còn nếu bạn muốn lái được xe 125 thì bạn phải học và thi bằng tiếng nhật bạn ạ. Với lại theo luật của Nhật thì kể cả bạn có bằng lái trên 125 thì bạn vẫn phải có trên 3 năm keiken đã lái xe 125 thì mới được phép chở 2 người bạn nhé

mr_512

Kohai Học Việc
theo mình biết nếu chỉ đổi bằng 50cc thôi thì chỉ cần làm thủ tục đổi là được. còn nếu bạn muốn lái được xe 125 thì bạn phải học và thi bằng tiếng nhật bạn ạ. Với lại theo luật của Nhật thì kể cả bạn có bằng lái trên 125 thì bạn vẫn phải có trên 3 năm keiken đã lái xe 125 thì mới được phép chở 2 người bạn nhé
nếu đổi thì cầm hồ sơ và bằng tới trung tâm có cần phải dịch sang tiếng nhật trước ko ạ

mr_512

Kohai Học Việc
thuê người dịch thì cũng mất nhiều tiền đến thi luôn cho rẻ. mà add có biết trên mạng có bán sách học lái xe nào dễ hiểu thì chỉ mình với.

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
thuê người dịch thì cũng mất nhiều tiền đến thi luôn cho rẻ. mà add có biết trên mạng có bán sách học lái xe nào dễ hiểu thì chỉ mình với.
Đầu tiên em phải đến trung tâm JAF chuyên dịch hồ sơ hành chính tại nhật để dịch bằng lái sang tiếng Nhật.
Trung tâm này có ở toàn quốc,em xem ở link danh sách các địa điểm tại đây,click vào nơi địa phương mình sinh sống sẽ hiển thị địa chỉ,bản đồ,số điện thoại của trung tâm đó.
http://www.jaf.or.jp/inter/entrust/index.htm
Phí tốn là 3000 yên.

Bằng lái xe máy không phải học đâu. trả lài yes or no. mà toàn câu thực tế. như có được đỗ xe ở phần dành cho người chờ xe bus không.
dễ lắm. nhìn hình mà trả lời

nguyen duc bao

Kohai Học Việc
Cho tôi hỏi,đổi bằng xe máy dưới 50 cc thì thủ tục có cần phải xin cái giấy xác nhận ở toà thị chính nữa không?trong khi trong thẻ ngoại kiều,mặt sau có chỗ ở như vậy rồi?đi lại nhiều mất công quá.Thi ở hirabari aichi ạ?

hoangtam

Moderator
Thành Viên BQT
Cho tôi hỏi,đổi bằng xe máy dưới 50 cc thì thủ tục có cần phải xin cái giấy xác nhận ở toà thị chính nữa không?trong khi trong thẻ ngoại kiều,mặt sau có chỗ ở như vậy rồi?đi lại nhiều mất công quá.Thi ở hirabari aichi ạ?
có phải xin giấy lưu trú nhé.

mr_512

Kohai Học Việc
bạn có thể tìm trên amazon hoặc rakuten với từ khóa ”免許 問題集” sẽ có rất nhiều sách để lựa chọn.
Chất lượng thì cũng như nhau thôi,nên hãy chọn quyền nào mà mình thấy ưa mắt rồi mua nhé.
Ngoài ra ở app store cũng có nhiều phần mềm làm test thi bằng lái,bạn có thể tìm và tải ở đó về để làm.
Nên mua sách về học đã,sau đó mới làm ở điện thoại thì mới nhớ đc.

Trung tâm lái xe của tỉnh Chiba thì chỉ có 2 nơi bạn có thể xem ở trang chủ tại đây:
https://www.police.pref.chiba.jp/license/center/
e ở 埼玉県さいたま市北区吉野町 thì trung tâm gần nhất chỗ nào add chỉ e vơi

mr_512

Kohai Học Việc
nó có hỏi chuyển đi xe số hay xe ga ko nhỉ các pro. xe số và xe ga tiếng nhật là gì vậy ạ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.