Help! Cách thông báo lên nyukan và vấn đề chuyển việc.

Thủy Tiên

Thành Viên Mới
Em làm ở Wakayama được 6 tháng thì xin chuyển việc vì bị cấp tranh áp lực. Công tỷ mô giới ở VN nói là đã có CTY mới nhận e và kêu em nhanh chóng xin nghỉ. Nhưng thật ra khi em lên osaka thì bên CTY mới lại ko nhận. Ngày 13/3/2020 thì em lên Gifu. Tưởng là làm NV chính thức. Nhưng tới 30/3 thì em mới được biết là baito chờ tts từ VN sang thì ko nhận em nữa. Tới ngày 10/5/2020 thì đúng 3 tháng e xin nghỉ. Mà bây giờ chưa có CTY nhận em. Và em chưa báo lên nyukan. Nếu quá 3 tháng mà bên CTY Gifu ko làm thủ tục cho em và em ko báo lên nyukan thì có những vấn đề gì xảy ra ạ. Mong MN tư vấn

Meomu21

Kohai Gương Mẫu
Em làm ở Wakayama được 6 tháng thì xin chuyển việc vì bị cấp tranh áp lực. Công tỷ mô giới ở VN nói là đã có CTY mới nhận e và kêu em nhanh chóng xin nghỉ. Nhưng thật ra khi em lên osaka thì bên CTY mới lại ko nhận. Ngày 13/3/2020 thì em lên Gifu. Tưởng là làm NV chính thức. Nhưng tới 30/3 thì em mới được biết là baito chờ tts từ VN sang thì ko nhận em nữa. Tới ngày 10/5/2020 thì đúng 3 tháng e xin nghỉ. Mà bây giờ chưa có CTY nhận em. Và em chưa báo lên nyukan. Nếu quá 3 tháng mà bên CTY Gifu ko làm thủ tục cho em và em ko báo lên nyukan thì có những vấn đề gì xảy ra ạ. Mong MN tư vấn
Theo luật nguyên tắc là sau khi nghỉ việc 3 tháng phải đi làm tại cty khác nếu không visa của bạn k có hiệu lực, báo chuyển việc trên nyukan hạn trong 2 tuần từ khi chuyển việc.
"Nếu quá 3 tháng mà bên CTY Gifu ko làm thủ tục cho em và em ko báo lên nyukan thì có những vấn đề gì xảy ra ạ. Mong MN tư vấn"=> nếu bị phát hiện thì visa của bạn sẽ bị hủy vì quá 3 tháng.
=> Nếu không bị phát hiện thì chả có vấn đề gì xảy ra cho tới lần gia hạn tiếp theo, trước lúc gia hạn bạn tìm được công ty mới thì lại nộp hồ sơ gia hạn gần giống như lần đầu.
Giấy tờ gồm:
Do mình chuẩn bị :Đơn đăng ký (在留期間更新許可申請書)Hình 3×4 cm ・Hộ chiếu (パスポート) ・Thẻ ngoại kiều (在留カード) ・Sơ yếu lý lịch 履歴書 ・Bản sao bằng tốt nghiệp Đại học, hoặc các bằng cấp khác tại Nhật ・Giấy chứng nhận đang làm việc tại công ty mới (在職証明書) ・Giấy chứng nhận số tiền thuế phải đóng (住民税の課税証明書) hoặc Giấy chứng nhận số tiền thuế đã đóng (住民税・所得税の納税証明書) của năm gần nhất.(Xin tại 区役所) ・Bảng tổng kết thu nhập và thuế của năm trước (直前年の源泉徴収票) Giấy 退職証明書 do công ty trước cấp ・Bản sao hợp đồng lao động với công ty mới (雇用契約書、労働契約書) ・Tường trình chi tiết lý do xin visa (申請理由書)
Do công ty mới chuẩn bị:・Pamphlet giới thiệu về công ty (trong trường hợp không có thì in tất cả các trang từ trang chủ của công ty ra.) ・Bản gốc của 履歴事項全部証明書 ・Bản sao của 決算書 (Quyết toán) năm gần nhất Giấy này các bạn có thể nhờ bên 経理 của công ty. Công ty đã lên sàn chứng khoán (上場企業) thì không cần nộp. ・Bản sao của 前年分の給与所得の源泉徴収票 có dấu thụ lý của cục thuế (Công ty đã lên sàn thì không cần nộp) → phần này các bạn có thể nhờ bên 経理 của công ty. ・Danh sách các nhân viên người nước ngoài trong công ty mới (nếu có) ・Lý do tuyển dụng (採用経緯説明書) –> phần này có thể nhờ bên nhân sự của công ty viết giúp. ・Mô tả chi tiết nội dung công việc bạn đang làm (業務内容の詳細)
------------các giấy tờ trên nếu bạn xoay được và nhờ công ty mới điều chỉnh thời hợp đồng cho khớp thời gian nghỉ bên kia thì việc gia hạn có lẽ không vấn đề. Giấy in đậm là các giấy cần khớp thời gian giữa 2 cty
gợi ý 2: Hiện đang dịch corona nhiều công ty hủy naitei giữa chừng, bạn có thể viện lý do này giải trình cho việc quá 3 tháng chưa xin được việc mới.

Meomu21

Kohai Gương Mẫu
Việc bạn nên làm là nhanh chóng tìm công ty mới vào làm, sau đó rồi tính cách gia hạn visa sau

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.