Hỏi Hỏi vấn đề visa

cuchuoi

Thành Viên Mới
Add cho mình hỏi chút liên quan đến vấn đề visa.
Mình đang học senmon nhưng mình không muốn học nữa. Học senmon năm 2 được 1 tháng thì Mình đã chuyển sang visa kỹ thuật viên. Nhưng do khi báo với trường thì trường sẽ bắt đóng học phí cả năm. Nên mình cứ thế bỏ học đi làm.
Vậy xin hỏi visa sau này có vấn đề gì không.
Xin cảm ơn!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Add cho mình hỏi chút liên quan đến vấn đề visa.
Mình đang học senmon nhưng mình không muốn học nữa. Học senmon năm 2 được 1 tháng thì Mình đã chuyển sang visa kỹ thuật viên. Nhưng do khi báo với trường thì trường sẽ bắt đóng học phí cả năm. Nên mình cứ thế bỏ học đi làm.
Vậy xin hỏi visa sau này có vấn đề gì không.
Xin cảm ơn!
Sao trường senmon nào mà đểu vậy.
Em mình trc đang học senmon nhưng thi đỗ đại học quốc lập thì nghỉ giữa chừng trường senmon.
Họ còn thanh toán lại số tiền học phí thừa cho em mình nữa.
Bạn bỏ học đi làm nghĩa là vào làm 正社員 hay là làm thêm baito?
Nếu làm 正社員 thì phải lên sở nhập quốc làm thủ tục đổi visa ngay thì mới đc.
Công ty nào mà nhận bạn vào làm với tư cách visa 留学 hiện tại thì công ty đó đang vi phạm pháp luật đấy.

cuchuoi

Thành Viên Mới
Mình là 正社員 rồi visa cũng đổi xong rôi. Nhưng trường nó nt bắt đóng tiền nên mình hỏi. Chứ có phải mình mang visa 留学生 đi làm đâu.

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình là 正社員 rồi visa cũng đổi xong rôi. Nhưng trường nó nt bắt đóng tiền nên mình hỏi. Chứ có phải mình mang visa 留学生 đi làm đâu.
Vậy là lúc nghỉ bạn báo với trường rồi chứ?
Học phí đến thời điểm nghỉ bạn đã đóng hết chưa?
Thực ra ko đóng học phí thì chỉ bị đuổi học (除籍となる) thôi chứ chưa nghe trường hợp nào bị đưa ra tố tụng cả :)
Nếu học phí đến thời điểm bạn nghỉ học mà chưa nộp cho họ thì nộp cho xong đi,cũng phải giữ thể diện cho người VN tại Nhật chứ ^^
Nếu nhà trường cứ yêu cầu đóng cả năm thì thôi ko đóng nữa,visa của mình từ bây h trở đi cũng ko liên quan đến họ nên họ cũng chẳng làm gì đc mình cả.

cuchuoi

Thành Viên Mới
Thì mình học đc 1 tháng của năm 2 mình bảo đóng học phí cho xong chứ mình bùng làm gì? Nhưng trương nó nhất quyết đòi đóng cả nam mới cho 退学 . Chứ học tháng nào đóng tháng đấy thì nó đáng bao nhiêu đâu. Mình cũng đâu muốn họ nghĩ xấu về ng việt đâu.

Cong anh

Kohai Học Việc
Vậy là lúc nghỉ bạn báo với trường rồi chứ?
Học phí đến thời điểm nghỉ bạn đã đóng hết chưa?
Thực ra ko đóng học phí thì chỉ bị đuổi học (除籍となる) thôi chứ chưa nghe trường hợp nào bị đưa ra tố tụng cả :)
Nếu học phí đến thời điểm bạn nghỉ học mà chưa nộp cho họ thì nộp cho xong đi,cũng phải giữ thể diện cho người VN tại Nhật chứ ^^
Nếu nhà trường cứ yêu cầu đóng cả năm thì thôi ko đóng nữa,visa của mình từ bây h trở đi cũng ko liên quan đến họ nên họ cũng chẳng làm gì đc mình cả.
Ad ơi. M vừa đỗ kết quả du học tháng 1. M muốn đóng học phí từ bên Nhật, có người nhà bên đó chuyển khoản giúp m cho trường thì bằng cách nào ạ. Ad hướng dẫn giúp mình với. Thanks ad.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.