Tư Vấn Làm lại thẻ ngoại kiều ở tokyo

Namrobin

Kohai Học Việc
E mới bị rơi mất hộ chiếu vs thẻ ngoại kiều ở tokyo! E báo mất giấy tờ và nhận đươc giấy báo mất từ cảnh sát rồi, mấy hôm nữa ko thấy thì e đi làm lại. Trước e ở tokyo e vừa xin việc với nhận visa và chuyển về kagawa làm,địa chỉ e cũng đổi về kagawa rồi! E đang công tác ở tokyo chắc phải 2-3 tháng nữa mới về lại kagawa. Giờ muốn làm laii thẻ ngoại kiều thì e làm ở nyunkan ở tokyo có được ko? Hay là phải về lại kagawa làm ạ?
Các bác cho e xin ý kiến với?:(

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
E mới bị rơi mất hộ chiếu vs thẻ ngoại kiều ở tokyo! E báo mất giấy tờ và nhận đươc giấy báo mất từ cảnh sát rồi, mấy hôm nữa ko thấy thì e đi làm lại. Trước e ở tokyo e vừa xin việc với nhận visa và chuyển về kagawa làm,địa chỉ e cũng đổi về kagawa rồi! E đang công tác ở tokyo chắc phải 2-3 tháng nữa mới về lại kagawa. Giờ muốn làm laii thẻ ngoại kiều thì e làm ở nyunkan ở tokyo có được ko? Hay là phải về lại kagawa làm ạ?
Các bác cho e xin ý kiến với?:(
Mình ko dám hứa chắc chắn là được hay ko vì chưa có kinh nghiệm.
Nhưng mà ngày xưa có 1 lần mình xin gia hạn visa khi chuyển đến học ở Osaka (trước đó là học ở Tokyo)
Họ cũng nói là đúng ra phải đến Tokyo để xin,nhưng do điều kiện địa lý xa xôi nên họ châm chước nhận hồ sơ cho mình.

Hệ thống của các cục XNC đều liên kết với nhau,nên khả năng họ làm lại thẻ cho em là rất cao.
Em mang tờ phiếu mã số mất đồ đã nhận được ở cảnh sát + passport (+ hình ảnh hoặc mã số thẻ đã mất)← nếu có.
Đến cục XNC ở Tokyo để làm lại càng sớm càng tốt!

Namrobin

Kohai Học Việc
E cảm ơn ạ!
Còn làm lại hộ chiếu e thấy trên trang chủ của đsq có viết là

Xuất trình giấy tờ chứng minh đang cư trú tại Nhật Bản: ID card, phiếu cư dân; Ngoài ra, nếu là Sinh viên ngoài thẻ sinh viên cần nộp xác nhận của trường còn đang học; Nếu là tu nghiệp sinh cần có xác nhận của Nghiệp đoàn còn đang làm việc tại Nghiệp đoàn.

Thẻ ngoại kiều thì e mất rồi còn phiếu cư dân có phải là 住民票 không ạ?nếu là
住民票 thì e phải về kagawa xin a ?

Sửa lần cuối:

Namrobin

Kohai Học Việc
“Bản sao hoặc bản chụp (nếu là bản chụp thì cần xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu) một trong giấy tờ dùng làm căn cứ để cấp hộ chiếu sau đây: Giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam (loại có ảnh) theo quy định của pháp luật Việt Nam về quốc tịch ban hành qua các thời kỳ như (Giấy CMND còn giá trị (bản gốc); Hộ khẩu (bản sao); Giấy xác nhận nhân sự do Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an cấp; Bản chụp copy hộ chiếu bị mất; Giấy khai sinh… ). Các giấy tờ trên nếu đã hết giá trị hoặc không có ảnh thì chỉ dùng tham khảo; Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng hoặc hộ chiếu còn thời hạn thì nộp hộ chiếu đó; Trường hợp không có giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam như nêu ở đây cần nộp thêm 01 Sơ yếu lý lịch.”

Cần hết tất cả CMND rồi hộ khẩu giấy khai sinh hay là chỉ cần 1 trong những giấy tờ trên là ok ạ?e tìm bài viêt của các bạn trong diễn đàn thì có người cần giấy này có ng lại cần giấy kia nên ko biết đâu mà chuẩn bị :((

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Phiếu cư dân là 住民票 đó em.

Ở ĐSQ VN mình thì thủ tục giấy tờ không nhất quán nên tốt nhất em có những giấy tờ cá nhân liên quan nào thì đem hết đến.
Phiếu 住民票 nếu không về kagawa xin được thì chắc bên ĐSQ vẫn “linh động” được cho mình thôi em ạ :)

Ngoài ra nếu em có hình ảnh của (hoặc số hộ chiếu cũ) thì cũng nên in ra để nộp cho ĐSQ nhé.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.