Hỏi Thủ tục tái nhập quốc...!!!

vine1008

Thành Viên Mới
Chào mọi người và Ad. Mình có chút thắc mắc muốn mọi người và Ad tư vấn, giải đáp.
Mình cảm thấy mệt mỏi nên muốn về VN nghỉ ngơi 1 thời gian rồi quay lại tiếp. Dự định là tháng 12 xin nghỉ việc, rồi tháng 2 nghỉ, sẽ về nước khoảng 2-3 tháng. Mình là Kỹ sư, Visa hiện tại có hiệu lực tới 5/2019.
- Khi nghỉ việc thì phải chuyển nhà (do nhà bây giờ là của cty thuê cho ) vậy bắt buộc phải xin cắt địa chỉ, rồi nhập vào địa chỉ khác thì mới có thể quay lại được đúng ko vậy ?
- Thủ tục để tái nhập quốc khi tháng 4 năm sau quay lại thì cần chuẩn bị là những j trước khi về bên đây vậy ?
* Một chút ko liên quan lắm là. Mình tên là Vũ ,inkan của mình do lúc bên VN phiên âm là ヴ , nhưng qua đây làm thẻ Yuucho thì người Nhật lại phiên âm là ブ . do vậy khác nhau giữa tên và Inkan, vậy có phải làm lại Ikan ko vậy ? Do hầu như những thứ liên quan tới thanh toán đều xài thẻ Yuucho.
Cảm ơn Ad và mọi người :)

ikegami mei

Kohai Học Việc
việc bạn chuyển địa chỉ nhà xong bắt buộc phải đến siyakusho để thay đổi lại địa chỉ nhá, tiện thay đổi địa chỉ trên my number luôn.
sau khi bạn thay đổi địa chỉ rồi ng ta sẽ viết địa chỉ mới ra đằng sau thẻ ngoại kiều. Xong xuôi việc đấy bạn có thể về VN rồi lại quay lại bình thường mà. Mỗi tội bạn nghỉ việc rồi về VN sau đó qua Nhật lúc đó mới tìm việc mới thì cuộc sống thời gian đầu hơi vất vả chút thôi.
Chắc bạn cũng nói được tiếng nhật đúng không, Lúc lên shiyakusho bạn nói chuyện với nhân viên ng ta sẽ tư vấn chi tiết cho mình mà.

Về việc nhầm tên ở thẻ yuucho bạn có thể đến nơi làm để sửa lại nhé, sẽ mất hơn 1 tuần, hoặc là thay lại inkan là được mà, theo mình là vậy/

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Bổ sung thêm bên 印鑑 nếu lúc e đi làm thẻ yucho mà đóng dấu chữ ヴ rồi thì cứ để đó chẳng sao cả.
Mình còn giữ 2 cái sổ ngân hàng lúc mới đến Nhật,thời đó mình đóng con dấu có chữ là 新 (do thằng bạn sang trước nó đi đặt làm con dấu sai chữ) mà cũng chẳng ảnh hưởng gì cả :)
Trường hợp mà em muốn đổi lại con dấu cho chuẩn thì ra cửa hàng dấu đặt họ làm cho cái mới đúng tên ブ rồi mang cả con dấu cũ đến ngân hàng để làm thủ tục đổi con dấu nhé.

Còn việc về VN chơi thì lúc về ở thủ tục tái nhập quốc nhớ check vào ô về nước trong khoảng 2 năm nhé.Mình nhớ là có 3 lựa chọn.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.