Hỏi Visa và thủ tục kết hôn! Xin được giúp đỡ

Little Pig

Thành Viên Mới
Chào các senpai. Mong mọi người tư vấn giúp em nên làm như thế nào ạ?
Em là tu nghiệp sinh năm thứ 2, em định xong 3 năm thì kết hôn với người yêu là người Nhật. Nhưng mới mấy hôm trước em phát hiện có thai đc 5 tuần rồi. Bị ốm quá em Ko đi làm đc nên đã nghỉ 4 hôm. Chưa kịp nói chuyện giải quyết ntn thì công ty em báo đã cắt visa. Bây giờ em nên làm như thế nào ạ trong khi vẫn chưa đăng kí kết hôn ??
Mong các senpai chỉ điểm cho e với ah. E thật sự rối quá Ko biết nên làm gì

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Báo cắt là thế nào bạn , công ty ko có quyền cắt visa của bạn chỉ vì bạn có bầu nhé nên cứ yên tâm !
Còn bây giờ bạn nói chuyện với bạn trai nếu thuận lợi thì làm đăng kí kết hôn sớm nhất có thể rồi chuyển visa cho bạn nhé !

Little Pig

Thành Viên Mới
Báo cắt là thế nào bạn , công ty ko có quyền cắt visa của bạn chỉ vì bạn có bầu nhé nên cứ yên tâm !
Còn bây giờ bạn nói chuyện với bạn trai nếu thuận lợi thì làm đăng kí kết hôn sớm nhất có thể rồi chuyển visa cho bạn nhé !
E cám ơn nhiều ạ! Bạn trai em đang chuẩn bị giấy tờ để làm đăng kí kết hôn rồi ạ. Mà hỏi thì cần nhiều giấy tờ từ phía em quá. Cần cả giấy em chưa từng đkkh tại cả việt nam và nhật xin ở shiyakushyo. E nghĩ e bị cắt visa thật rồi nên ko dám đi xin giấy. Visa năm 2 của e chỉ còn hạn 1 tháng nữa k biết có làm kịp đc k? :((

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
E cám ơn nhiều ạ! Bạn trai em đang chuẩn bị giấy tờ để làm đăng kí kết hôn rồi ạ. Mà hỏi thì cần nhiều giấy tờ từ phía em quá. Cần cả giấy em chưa từng đkkh tại cả việt nam và nhật xin ở shiyakushyo. E nghĩ e bị cắt visa thật rồi nên ko dám đi xin giấy. Visa năm 2 của e chỉ còn hạn 1 tháng nữa k biết có làm kịp đc k? :((
Thế này e nhé.

1.Mình tin chắc visa của e chưa bị cắt.

2.Em bảo người nhà ở VN gửi giấy tờ (chứng minh độc thân) sang sớm cho em.

3.Sau khi nhận đc giấy tờ rồi thì bảo chồng sắp cưới dẫn đi lên 区役所 làm thủ tục kết hôn tại Nhật.

4.Đến ĐSQ VN để làm thủ tục đk kết hôn phía VN

5.Cầm những giấy tờ chứng nhận kết hôn cùng với chồng lên cục XNC để họ tư vấn & đổi visa sang dạng Visa gia đình

※Mình nghĩ e mang theo giấy khám sức khoẻ của bệnh viện phụ sản đến cục XNC (để chứng nhận đang mang thai)
Nó sẽ là lý do tốt nhất để đc ở lại Nhật sinh con đó.

Chúc e may mắn :)

Little Pig

Thành Viên Mới
Thế này e nhé.

1.Mình tin chắc visa của e chưa bị cắt.

2.Em bảo người nhà ở VN gửi giấy tờ (chứng minh độc thân) sang sớm cho em.

3.Sau khi nhận đc giấy tờ rồi thì bảo chồng sắp cưới dẫn đi lên 区役所 làm thủ tục kết hôn tại Nhật.

4.Đến ĐSQ VN để làm thủ tục đk kết hôn phía VN

5.Cầm những giấy tờ chứng nhận kết hôn cùng với chồng lên cục XNC để họ tư vấn & đổi visa sang dạng Visa gia đình

※Mình nghĩ e mang theo giấy khám sức khoẻ của bệnh viện phụ sản đến cục XNC (để chứng nhận đang mang thai)
Nó sẽ là lý do tốt nhất để đc ở lại Nhật sinh con đó.

Chúc e may mắn :)
Mai em định đi lên đại sứ quán đây ah. Hồ sơ e chuẩn bị có giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh xin ở Vnam. 住民票 xin ở shi. Ngoài ra còn cần gì nữa k ạ?
Hơn nữa zairiukado của e là tu nghiệp sinh có sao k ạ? Có cần nghiệp đoàn hay cty đồng ý gì đó k ạ? E nghỉ việc mất r, nếu cần chắc chết :((

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mai em định đi lên đại sứ quán đây ah. Hồ sơ e chuẩn bị có giấy chứng nhận độc thân và giấy khai sinh xin ở Vnam. 住民票 xin ở shi. Ngoài ra còn cần gì nữa k ạ?
Hơn nữa zairiukado của e là tu nghiệp sinh có sao k ạ? Có cần nghiệp đoàn hay cty đồng ý gì đó k ạ? E nghỉ việc mất r, nếu cần chắc chết :((
ở ĐSQ VN mình thì họ cứ vòi tiền em ạ.
Dạo trước có 1 em gái tns cũng đến xin làm thủ tục kết hôn với người Nhật (khi đó còn chưa nghỉ việc ở cty) Mà còn bị họ vặn vẹo tìm cách xin tiền.
Em cố gắng ăn nói khéo vào là được.
Nếu mình ko nhầm thì trên nguyên tắc,đăng ký kết hôn ko cần giấy chứng nhận công việc em ạ.

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.