Help! Cách lấy mã đặt chỗ khi đặt vé máy bay online

Ngochaiphan93

Thành Viên Mới
Chào admin cùng mọi người!
Mình đã đặt vé máy bay online trên RAKUTEN và nhận e-ticket thành công. Vấn đề là bây h mình muốn đặt chỗ trước nhưng xem trong e-ticket không thấy chỗ nào có hiển thị Mã đặt chỗ (PNR) cả. Xin hỏi làm thế nào để lấy được mã đặt chỗ vậy?

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
bạn mua của hãng nào thì có thể vào trang web của hãng đó để đặt chỗ , nhưng tùy hãng mà có thể hạn chế tới gần ngày bay mới đặt đặt chỗ được
Nếu bạn mua về tết hay lịch sát ngày thì gần như chỉ còn mấy hàng ghế cuối thôi :D

Ngochaiphan93

Thành Viên Mới
bạn mua của hãng nào thì có thể vào trang web của hãng đó để đặt chỗ , nhưng tùy hãng mà có thể hạn chế tới gần ngày bay mới đặt đặt chỗ được
Nếu bạn mua về tết hay lịch sát ngày thì gần như chỉ còn mấy hàng ghế cuối thôi :D
Mình mua của Vietnam Airline. Mã đặt chỗ của hãng này là 6 kí tự chữ cái. Mình vào trang chủ r nhưng phải có mã đặt chỗ mới đặt được. Mà trong e-ticket thì không có cái nào ghi là mã đặt chỗ cả :((

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình mua của Vietnam Airline. Mã đặt chỗ của hãng này là 6 kí tự chữ cái. Mình vào trang chủ r nhưng phải có mã đặt chỗ mới đặt được. Mà trong e-ticket thì không có cái nào ghi là mã đặt chỗ cả :((
Không có thì xác định ra sân bay checkin rồi lấy chỗ , chắc còn dư mấy hàng gần hàng số 30 á hehe
Trước mình cũng đặt ở rakuten mà ko để ý lắm , toàn ra sân bay rồi checkin , đợt này đặt trực tiếp của ANA thì có chọn ghế lúc đặt vé luôn cũng tiện

Ngochaiphan93

Thành Viên Mới
Không có thì xác định ra sân bay checkin rồi lấy chỗ , chắc còn dư mấy hàng gần hàng số 30 á hehe
Trước mình cũng đặt ở rakuten mà ko để ý lắm , toàn ra sân bay rồi checkin , đợt này đặt trực tiếp của ANA thì có chọn ghế lúc đặt vé luôn cũng tiện
Mình đã xem qua các vé điện tử của bạn bè và cả những vé mua đợt trước thì đúng là vé đặt trực tiếp từ trang web của hãng thì trên vé có ghi kèm mã đặt chỗ, có thể chọn chỗ luôn. Còn mua qua bên thứ 3 như RAKUTEN,HIS,... thì chỉ có mã số vé điện tử (e-ticket number) thôi. Biết là cầm vé đt ra quầy check-in là được nhưng mà muốn chọn chỗ luôn từ bayh ngồi cùng đứa bạn mà khó quá :((
K biết có cách nào lấy được mã đặt chỗ nhỉ? :(

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình đã xem qua các vé điện tử của bạn bè và cả những vé mua đợt trước thì đúng là vé đặt trực tiếp từ trang web của hãng thì trên vé có ghi kèm mã đặt chỗ, có thể chọn chỗ luôn. Còn mua qua bên thứ 3 như RAKUTEN,HIS,... thì chỉ có mã số vé điện tử (e-ticket number) thôi. Biết là cầm vé đt ra quầy check-in là được nhưng mà muốn chọn chỗ luôn từ bayh ngồi cùng đứa bạn mà khó quá :((
K biết có cách nào lấy được mã đặt chỗ nhỉ? :(
Lúc làm thủ tục thì 2 đứa làm chung kêu xếp chỗ cạnh nhau là được mà
Mà mình mới check lại vé mua ở rakuten năm ngoái thì có mã số 予約番号 nó gửi qua mail mà , dùng mã số này là chọn ghế được mà , bạn thử lại xem

Sửa lần cuối:

Ngochaiphan93

Thành Viên Mới
Mà mình mới check lại vé mua ở rakuten năm ngoái thì có mã số 予約番号 nó gửi qua mail mà , dùng mã số này là chọn ghế được mà , bạn thử lại xem
Mình cũng thử 予約番号 rồi mà không được bạn ạ. Mã đặt chỗ của Vietnam Airline là dãy kí tự 6 chữ cái thôi. Mà nếu có chắc nó phải ghi rõ như PNR(Passenger Name Record) chẳng hạn.
Chắc ra sân bay chọn chỗ sau vậy :D
Cảm ơn đã reply bài của của mình, cũng ngộ ra thêm vài thứ :D

Kemuri

Kohai Học Việc
dạ em chào sempai ạ. em cũng mới đặt vé trên ra kuten của hãng vietnamal trên vé có cái chỗ 予約番号 nó ghi là TI4WR7/2A vậy nghĩa là thế nào vậy sempai ! mong nhận được sự giúp đỡ của sempai ạ!

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Mình cũng thử 予約番号 rồi mà không được bạn ạ. Mã đặt chỗ của Vietnam Airline là dãy kí tự 6 chữ cái thôi. Mà nếu có chắc nó phải ghi rõ như PNR(Passenger Name Record) chẳng hạn.
Chắc ra sân bay chọn chỗ sau vậy :D
Cảm ơn đã reply bài của của mình, cũng ngộ ra thêm vài thứ :D
Ủa tui check mail của Rakuten gửi cho đó , 予約番号 cũng có 6 chữ cái như đặt bên ANA mà

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
dạ em chào sempai ạ. em cũng mới đặt vé trên ra kuten của hãng vietnamal trên vé có cái chỗ 予約番号 nó ghi là TI4WR7/2A vậy nghĩa là thế nào vậy sempai ! mong nhận được sự giúp đỡ của sempai ạ!
Thì nó chỉ là mã số đặt vé thôi mà , có thể dùng để checkin lấy chỗ trước ngày bay
Bình thường thì ra sân bay rồi checkin lấy chỗ vẫn bình thường ko sao đâu à b

Kemuri

Kohai Học Việc
Thì nó chỉ là mã số đặt vé thôi mà , có thể dùng để checkin lấy chỗ trước ngày bay
Bình thường thì ra sân bay rồi checkin lấy chỗ vẫn bình thường ko sao đâu à b
lúc ra sân bay chekin thì mình muốn chọn chỗ nào cũng được hay là do nhân viên họ tự chọn cho mình vậy ạ

Kemuri

Kohai Học Việc
Đúng là nó cũng có 6 chữ cái nhưng dùng thử đăng nhập vào mà không được nó mới đau. Thử hết r mới phải lên đây hỏi :( :D
bạn ơi bạn đăng nhâp trên trang wep nào vậy ạ ? cho mình xin link vơi ạ ,mình cũng mới mua bên rakuteen cua vietnam al ma ko có dãy chữ kia mà không biết vào wep nào đặt chỗ ạ ? phiền bạn chút nha ! hi

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
lúc ra sân bay chekin thì mình muốn chọn chỗ nào cũng được hay là do nhân viên họ tự chọn cho mình vậy ạ
Ra đến sân bay thì gần như chỉ còn mấy chỗ hàng ghế gần cuối thôi , vì vé mình đặt là vé rẻ với đặt muộn
Nhân vân sẽ hỏi bạn muốn ngồi gần cửa sổ hay lối đi , rồi chọn cho bạn

Ngochaiphan93

Thành Viên Mới
bạn ơi bạn đăng nhâp trên trang wep nào vậy ạ ? cho mình xin link vơi ạ ,mình cũng mới mua bên rakuteen cua vietnam al ma ko có dãy chữ kia mà không biết vào wep nào đặt chỗ ạ ? phiền bạn chút nha ! hi
Bạn vào trang chủ của Vietnam Airline có mục đặt chỗ đấy. Nhưng phải có mã đặt chỗ mới đặt trước được. Mã 予約番号 k phải đâu

Kemuri

Kohai Học Việc
Ra đến sân bay thì gần như chỉ còn mấy chỗ hàng ghế gần cuối thôi , vì vé mình đặt là vé rẻ với đặt muộn
Nhân vân sẽ hỏi bạn muốn ngồi gần cửa sổ hay lối đi , rồi chọn cho bạn
Vậy sempai cho em hoi cái mã 6 chữ cái trong vé điện tử đó có tác dụng gì vây ạ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Vậy sempai cho em hoi cái mã 6 chữ cái trong vé điện tử đó có tác dụng gì vây ạ
Mã đó mình đặt của ANA thì lên web ANA tra được còn VN airline thì mình ko biết
Mà thực ra cũng ko cần lấy chỗ trước đâu , nên ko cần bận tâm làm gì

Kemuri

Kohai Học Việc
Mã đó mình đặt của ANA thì lên web ANA tra được còn VN airline thì mình ko biết
Mà thực ra cũng ko cần lấy chỗ trước đâu , nên ko cần bận tâm làm gì
dạ em cảm ơn sempai và mọi người ạ !

lethutra1012

Thành Viên Mới
cho e hỏi e mua qua trang đặt vé airtori và đã thanh toán ở conbini nhưng chỉ được nhận mã xác nhận chứ k hề nhận được số vé thì phải làm sao ai?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.