Hỏi Dùng Yukyu để về nước sớm

TranVanSo

Thành Viên Mới
Em là thực tập sinh năm 3 cũng còn 3 tháng nữa hết hạn hợp đồng. 2 năm rồi em chưa dùng đến yukyu...thì sắp tới em cũng muốn về sớm hơn so với hợp đồng thì em dùng 20 ngày đó để bù vào 20 ngày cuối đi làm cho đến khi hết hợp đồng liệu có được không ạ
Xin các senpai chỉ giáo ạ
Em xin chân thành cảm ơn ạ

vinhtuyet

Kohai Học Việc
Em là thực tập sinh năm 3 cũng còn 3 tháng nữa hết hạn hợp đồng. 2 năm rồi em chưa dùng đến yukyu...thì sắp tới em cũng muốn về sớm hơn so với hợp đồng thì em dùng 20 ngày đó để bù vào 20 ngày cuối đi làm cho đến khi hết hợp đồng liệu có được không ạ
luat thi duoc. nhung ban phai hoi thang quan li cua ban xem cong ty ban co dong y cho nghi nhu vay khong

TranVanSo

Thành Viên Mới
luat thi duoc. nhung ban phai hoi thang quan li cua ban xem cong ty ban co dong y cho nghi nhu vay khong
Dạ vâng ạ
Giám đốc công ty em cũng là giám đốc nghiệp đoàn ấy ạ nên là em cũng muốn hỏi cho chắc ạ... chứ không dùng yukyu thì phí phạm lắm

Meomu21

Kohai Gương Mẫu
theo luật thì yukyu do người làm và chủ thỏa thuận, chủ có thể từ chối k cho bạn lấy dồn như thế. 1 điều nữa là nghiệp đoàn thường gây khó dễ không cho lấy toàn bộ yukyu vì sợ những người khác cũng đòi theo. Luật mới chỉ bắt buộc cho nhận viên tối thiểu 1 năm 5 ngày, nên mình nghĩ chắc bạn xin nhiều cũng đc 10 ngày thôi

TranVanSo

Thành Viên Mới
theo luật thì yukyu do người làm và chủ thỏa thuận, chủ có thể từ chối k cho bạn lấy dồn như thế. 1 điều nữa là nghiệp đoàn thường gây khó dễ không cho lấy toàn bộ yukyu vì sợ những người khác cũng đòi theo. Luật mới chỉ bắt buộc cho nhận viên tối thiểu 1 năm 5 ngày, nên mình nghĩ chắc bạn xin nhiều cũng đc 10 ngày thôi
Dạ vâng ạ
Mong là công ty nó rộng lượng chứ không dùng hết là phí ấy ạ

dhq9098

Thành Viên Mới
yukyu thì bạn có quyền được lấy, nhưng mỗi công ty đều có thỏa thuận và quy định lấy yukyu riêng, và còn tùy thuộc vào sự thỏa thuận giữa chủ và người lao động nữa ạ. có cty sẽ cho lấy 1 lần giống như bạn nguyện vọng đó. nhưng có cty cũng chỉ cho tối đa 10 ngày. Còn luật mới của Nhật thì bắt buộc mỗi năm cty phải cho nhân viên lấy tối thiểu 5 ngày ạ

NgọcLan

Thành Viên Mới
Bình thường theo luật 2 năm bạn ko dùng là đã bị xoá nghỉ phép r

dhq9098

Thành Viên Mới
Bình thường theo luật 2 năm bạn ko dùng là đã bị xoá nghỉ phép r
sai bạn nhé... 2 năm bạn không dùng thì đến năm thứ 3 nó sẽ xóa năm đầu tiên bạn nhé. nó chỉ tính cho bạn 2 năm thôi nhé

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.