Hỏi Nhờ các anh chị tư vấn giúp hướng để chồng kĩ sư bảo lãnh vợ du học sinh ạ (trường hợp khó)

ueninjapan

Kohai Học Việc
Chào mọi người,

Xin mọi người tư vấn giúp em trường hợ p này thì nên làm sao cho tiện nhất ạ.

+ Bạn gái em có N3 và bằng đại học ngành tiếng Nhật ở VN, đang du học trường tiếng ở Nhật bản, nhập học tháng 7 năm ngoái ( 2016) và đã đóng học phí 1 năm, nhưng giờ trường chỉ cho học đến tháng 5, và bắt phải đóng học phí năm tiếp theo (65 man - rất khó với tình hình hiện tại, và sau này nghỉ học thì cũng khó đòi được) thì mới cho học tiếp --> Không biết chỗ này trường có sai luật không?
+ Visa bạn gái thì còn đến tháng 9, nhưng theo luật em tìm hiểu thì nếu không học tiếp thì sẽ phải về nước sau 1 tháng ( tháng 6 ) Tham khảo ở đây

+ Em đã đậu job kĩ sư IT, dự định sẽ sang làm việc từ ngày 1/4, hiện đang đợi visa.
Mức lương của em là 22 man, cty trả lương ngày 15 hằng tháng.

+ Em dự định sau khi sang Nhật thì sẽ làm thủ tục kết hôn và bả o lãnh bạn gái ở lại theo visa gia đình, em đã tham khảo ở topic này thì đọc được rằng sau khi em sang khoảng 3 tháng ( có phiếu lương 3 tháng) là có thể làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn gái được rồi.

Tuy nhiên theo em tính thì đến 15/7/2017 thì em mới có đủ phiếu lương 3 tháng ( vì tháng 4 mới qua làm chưa có lương, tháng 5 mới có ạ) để làm hồ sơ. Mà nếu thông tin em tìm hiểu ở trên là đúng, thì tháng 6 bạn gái phải về nước mất rồi.

Em tìm hiểu thì cũng được biết, làm hồ sơ bảo lãnh khi cả 2 đều đang ở Nhật thì sẽ dễ dàng hơn ( chỉ cần đổi tư cách visa) so với việc để bạn gái về VN rồi mới bảo lãnh sang Nhật lại.

1) Em không biết có cách nào để bạn gái có thể ở lại lâu hơn hay không ( ít nhất là cho đến hết tháng 9 như trong Visa), ví dụ như là thông báo với nyuukan là đang đi shuu ( không biết có được không, và thủ tục thế nào ạ? ).

2) Nếu có phương án khác tốt hơn thì xin mọi người chỉ giúp luôn ạ.

3) Em không biết là để làm thủ tục kết hôn tại nhật, để bảo lãnh, thì phần giấy chứng nhận độc thân mình có thể xin được tại đại sứ quán VN tại Nhật luôn không ? ( em chấp nhận các khoản phí hạch sách của họ ), vì hiện tại cũng chưa muốn gia đình ở VN biết chuyện kết hôn này (còn hơi sớm)

Sửa lần cuối:

ueninjapan

Kohai Học Việc
Có vẻ như là trường hợp này khó thật hay sao ạ. Nếu không có giải pháp nào cho trường hợp này thì nhờ các anh chị trả lời giúp em 1 trong 3 câu hỏi em post cũng được ạ. Em cảm ơn nhiều !

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Chào mọi người,

Xin mọi người tư vấn giúp em trường hợ p này thì nên làm sao cho tiện nhất ạ.

+ Bạn gái em có N3 và bằng đại học ngành tiếng Nhật ở VN, đang du học trường tiếng ở Nhật bản, nhập học tháng 7 năm ngoái ( 2016) và đã đóng học phí 1 năm, nhưng giờ trường chỉ cho học đến tháng 5, và bắt phải đóng học phí năm tiếp theo (65 man - rất khó với tình hình hiện tại, và sau này nghỉ học thì cũng khó đòi được) thì mới cho học tiếp --> Không biết chỗ này trường có sai luật không?
+ Visa bạn gái thì còn đến tháng 9, nhưng theo luật em tìm hiểu thì nếu không học tiếp thì sẽ phải về nước sau 1 tháng ( tháng 6 ) Tham khảo ở đây

+ Em đã đậu job kĩ sư IT, dự định sẽ sang làm việc từ ngày 1/4, hiện đang đợi visa.
Mức lương của em là 22 man, cty trả lương ngày 15 hằng tháng.

+ Em dự định sau khi sang Nhật thì sẽ làm thủ tục kết hôn và bả o lãnh bạn gái ở lại theo visa gia đình, em đã tham khảo ở topic này thì đọc được rằng sau khi em sang khoảng 3 tháng ( có phiếu lương 3 tháng) là có thể làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn gái được rồi.

Tuy nhiên theo em tính thì đến 15/7/2017 thì em mới có đủ phiếu lương 3 tháng ( vì tháng 4 mới qua làm chưa có lương, tháng 5 mới có ạ) để làm hồ sơ. Mà nếu thông tin em tìm hiểu ở trên là đúng, thì tháng 6 bạn gái phải về nước mất rồi.

Em tìm hiểu thì cũng được biết, làm hồ sơ bảo lãnh khi cả 2 đều đang ở Nhật thì sẽ dễ dàng hơn ( chỉ cần đổi tư cách visa) so với việc để bạn gái về VN rồi mới bảo lãnh sang Nhật lại.

1) Em không biết có cách nào để bạn gái có thể ở lại lâu hơn hay không ( ít nhất là cho đến hết tháng 9 như trong Visa), ví dụ như là thông báo với nyuukan là đang đi shuu ( không biết có được không, và thủ tục thế nào ạ? ).

2) Nếu có phương án khác tốt hơn thì xin mọi người chỉ giúp luôn ạ.

3) Em không biết là để làm thủ tục kết hôn tại nhật, để bảo lãnh, thì phần giấy chứng nhận độc thân mình có thể xin được tại đại sứ quán VN tại Nhật luôn không ? ( em chấp nhận các khoản phí hạch sách của họ ), vì hiện tại cũng chưa muốn gia đình ở VN biết chuyện kết hôn này (còn hơi sớm)
Chào em

Việc đóng học phí rồi nghỉ học giữa chừng mà nhà trường ko trả lại tiền (Số tiền học phí còn lại mà mình chưa học) là sai luật,nhưng để mà đòi được lại tiền của những trường "đểu" như vậy thì cũng khó cần phải có người hiểu biết luật tốt mới làm việc được.

Bạn gái em nếu họ không cho học tiếp thì thôi vẫn có thể ở lại đến tháng 6 về cũng chả sao vì visa vẫn còn,thậm chí họ có báo lên nyukan là cho bạn gái em nghỉ học thì mình vẫn có lý do là ở lại chuẩn bị hành lý và xử lý những vấn đề cá nhân tại Nhật.
Hoặc cứ chơi bài ngửa với họ là cho tôi trả góp chia ra làm 2,3 lần hoặc tốt nhất là trả theo tháng.Họ ko cho thì cứ đến trường nói là tôi muốn học tôi sẽ trả đầy đủ nhưng do khả năng kinh tế có hạn nên ko thể đóng 1 cục đc.
Nếu họ vẫn cự tuyệt thì thôi,chuẩn bị làm thủ tục nghỉ học.
Trước đó thì 2 em cần phải làm thủ tục đăng ký kết hôn tại Nhật.

Thủ tục đăng ký kết hôn
Thứ cần chuẩn bị như là bản sao + bản dịch của :
  • Giấy khai sinh của 2 em
  • Giấy chứng nhận độc thân,cái này xin ở VN (phường/xã) em nhé,trường hợp bạn gái thì nhờ cha mẹ ở VN xin cho rồi gửi sang.
  • Xin giấy chứng mình đủ điều kiện đăng ký kết hôn tại đại sứ quán Việt Nam có thể tham khảo và tải mẫu giấy tại đây (*)
  • Thẻ ngoại kiều,hộ chiếu
  • Giấy khám sức khỏe (cái này có thể chỉ bên đại sứ quán Việt Nam yêu cầu thôi)
  • Bản sơ yếu lý lịch ngắn gọn của từng người (nếu đăng ký tại cơ sở chính quyền địa phương tại Nhật)
Em có thể đăng ký tại đại sứ quán luôn hoặc đăng ký tại cơ sở chính quyền địa phương tại Nhật (市役所・区役所)
Nếu đăng ký tại đại sứ quán luôn sau khi xin tờ (*) rồi cũng được nhưng thủ tục sẽ rườm ra và sẽ tốn thêm tiền.
Còn Nếu em xin được tờ (*) rồi thì có thể mang đến cơ sở hành chính địa phương tại Nhật để đăng ký thì sẽ ko tốn phí và chắc chắn sẽ được làm nhanh chóng hơn.Lưu ý khi đăng ký tại 市役所・区役所 thì cần phải có 2 người trên 20 tuổi làm chứng cho mình (ai cũng đc,người Nhật,VN đều ok)

Xong cái đăng ký kết hôn rồi thì đến cái xin visa

Thủ tục đổi visa
Cái này ko cần thiết phải đi làm đủ 3 tháng mới có thể xin đổi visa cho bạn gái,ngay khi em có visa sang đến Nhật rồi cũng có thể đi xin được.
Ví dụ sang làm tháng 4 thì tháng 4 đi xin luôn cũng đc,khi đó giấy tờ của em chưa có giấy thuế cũng đc.
Nhớ là khi đó phải có:
  • bản photo hợp đồng lao động của em với công ty
  • giấy chứng nhận là nhân viên của công ty
  • giấy chứng nhận đang là học sinh của trường tiếng mà bạn gái em đang học
  • bảng thành tích + tỷ lệ đi học của bạn gái em tại trường tiếng
  • Nếu bạn gái có đi làm thêm thì cần có thêm bản photo sổ ngân hàng
  • Tờ khai xin đổi sang visa gia đình (xin tại nyukan hoặc tại trên trang chủ)
  • Giấy đăng ký kết hôn .Nếu đăng ký ở đại sứ quán thì xin luôn ở đó,còn nếu đăng ký ở 区役所・市役所 thì xin tại 市役所・区役所.
Lúc đến xin visa nếu họ hỏi vì sao chưa có giấy thuế thì phải nói cho họ biết là mình mới vào công ty nhé.Và lý do tại sao bạn gái muốn đổi sang visa gia đình thì đừng nói là muốn nghỉ học mà nói là có khả năng sẽ có em bé cho nên muốn đổi sang visa gia đình. (trong tờ khai có phần ghi lý do thì chỉ cần ghi là ”結婚したからです。”

Chúc 2 em thuận buồm xuôi gió :)

ueninjapan

Kohai Học Việc
Cảm ơn Admin rất nhiều vì câu trả lời rất chi tiết ạ ! :)

Phiền Admin cho em hỏi thêm một vài điểm sau ạ.

Bạn gái em nếu họ không cho học tiếp thì thôi vẫn có thể ở lại đến tháng 6 về cũng chả sao vì visa vẫn còn
--> 1. Không biết ý Admin ở đây có phải là, nếu trường không báo gì lên nyuukan thì vẫn có thể ở lại đến tháng 9 hay không (Visa còn đến tháng 9)? Còn nếu hết tháng 5 trường báo lên nyuukan rồi thì mình có thể xin ở lại bao lâu để giải quyết hành lí/vấn đề cá nhân như Admin nói ạ?

Lí do là, em cũng muốn làm thủ tục bảo lãnh sớm, nhưng mới sang thì chưa quen với cty/công việc lắm, em sợ mình đòi xin giấy chứng nhận nhân viên ngay thì hơi khó. Em định làm khoảng 1,2 tháng cho quen việc, quen người rồi mới xin ạ.

Thủ tục đổi visa
Và lý do tại sao bạn gái muốn đổi sang visa gia đình thì đừng nói là muốn nghỉ học mà nói là có khả năng sẽ có em bé cho nên muốn đổi sang visa gia đình. (trong tờ khai có phần ghi lý do thì chỉ cần ghi là ”結婚したからです。”
--> 2. Chỗ này em không hiểu lí do lắm, có phải là muốn đổi sang visa gia đình để nuôi con/có quyền lợi tốt hơn cho mẹ/con đúng không ạ?

3. Có phải là thời điểmsau khi nộp thủ tục xin chuyển visa thì mình sẽ được đóng dấu lên thẻ ngoại kiều trạng thái kiểu như là "Đang chờ xét duyệt chuyển VISA", và không cần phải lo về việc hết hạn VISA đúng không ạ?

Em xin cảm ơn ạ.

Sửa lần cuối:

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
  1. Nếu trường ko lên báo thì bạn gái em vẫn ở lại hợp pháp được đến tháng 9.Nếu trường báo lên nyukan rồi thì chỉ có thể xin thêm đc 1 tháng và khi đó sẽ đổi visa từ 留学 sang 特定活動 với lý do là chuẩn bị hành lý,thủ tục v..v.. trước khi về .Hoặc nếu lấy lý do đi xin việc thì có thể họ sẽ cho cũng là visa 特定活動 và thời hạn là 6 tháng.
    Em muốn thuận lợi cho bạn gái thì phải làm thủ tục xin sớm,chứ muộn thì lúc đó bạn gái em lại ko thể xin được giấy từ nhà trường vì bị họ cho nghỉ học.
  2. Lý do đơn giản là kết hôn rồi thì sẽ sống lâu dài (phụ thuộc) với chồng tại Nhật thôi.Ko liên quan đến quyền lợi khi sinh con vì kể cả chưa kết hôn sinh con vẫn đc trợ cấp như nhau.
  3. Đúng là sau khi xin thì sẽ đc đóng cái dấu đó,và ko lo đến chuyện hết visa,nhưng khi có kết quả đậu thì ko sao,chứ khi mà ko đậu thì họ sẽ cho cái visa 1 tháng 特定活動 để chuẩn bị đồ về VN như mình nói bên trên.
Theo mình thì em cứ làm hết tháng 4 sang tháng 5 thì dẫn bạn gái đi làm thủ tục xin visa đi nhé,cho dẫu lúc đó nhà trường có báo lên sở nhập quốc rồi thì mình cũng ko sao hết.
Cho đến lúc đó thì hãy hoàn thành thủ tục kết hôn đi nhé.
Miễn bạn gái e ko làm quá giờ,đi học ở trường tỷ lệ ko quá thấp thì mọi chuyện đều ổn cả thôi :)

ueninjapan

Kohai Học Việc
Cảm ơn Ad nhiều, em đã hiểu rồi ạ :)

Về khoản seki thì em nghĩ là không quá thấp (8x~9x %)
Nhưng về đi làm quá giờ thì, tháng 2 này có lẽ cày gấp đôi số giờ quy định nên em cũng hơi lo.

Nếu lúc đi làm thủ tục mà mình chỉ đưa cái sổ ngân hàng có mức thu nhập bình thường ( không quá giờ ) ko biết có được không, hay là họ vẫn có cách để truy ra ạ?

Nếu như vậy thì từ tháng sau nên bớt đi làm lại, có gì mai mốt họ hỏi thì cũng du di được, đúng không ạ?

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Cảm ơn Ad nhiều, em đã hiểu rồi ạ :)

Về khoản seki thì em nghĩ là không quá thấp (8x~9x %)
Nhưng về đi làm quá giờ thì, tháng 2 này có lẽ cày gấp đôi số giờ quy định nên em cũng hơi lo.

Nếu lúc đi làm thủ tục mà mình chỉ đưa cái sổ ngân hàng có mức thu nhập bình thường ( không quá giờ ) ko biết có được không, hay là họ vẫn có cách để truy ra ạ?

Nếu như vậy thì từ tháng sau nên bớt đi làm lại, có gì mai mốt họ hỏi thì cũng du di được, đúng không ạ?
Tỷ lệ đi học tầm 80% là thấp đó em bảo bạn gái gắng chuyên cần đi học ít nhất từ 90% trở lên thì mới thuận lợi.
Bạn gái em làm quá chỉ mỗi tháng 2 chắc là ko sao vì có thể biện cớ lúc đó là đc nghỉ xuân chẳng hạn.
Cứ nộp 1 sổ ngân hàng thôi em nhé,còn họ mà muốn tra thông tin cụ thể thu nhập bao nhiêu thì hoàn toàn có thể được vì mọi con số đều có thống kê ở cơ sở hành chính địa phương rồi.
Ai mà học tốt,chuyên cần thì họ ít điều tra kỹ thông tin làm thêm.Còn ai mà học thành tích thấp,ko chuyên cần thì họ mới làm kỹ.

hoangdtbk

Kohai Học Việc
(thành viên mới )
Cùng chủ đè nên ad cho em hỏi ở đây nhé :
- Trường hợp của mình visa kỹ sư thời giạn 5 năm ( hết hạn 2020), Cty tuyển từ bên Việt Nam qua chứ ko phải học ở nhật rồi tốt nghiệp đi làm.
- Hiện tại đã đóng thuế thu nhập, bảo hiểm, thuế địa phương được 1 năm rồi.
- Ny mình là dhs vừa có giấy chứng nhận tốt nghiệp trường tiếng, Visa đến tháng 7 này hết hạn ( nay đã là tháng 3)
- Tết rồi mình và ny về chơi kết hợp đk kết hôn ở vn rồi và có mang giấy đk kết hôn + Bản dịch và công chứng của đại sứ quán ở tokyo
- Mình muốn bảo lãnh vợ là dhs sang dạng visa gia đình để tiện chăm sóc gia đình và đỡ chi phí học senmon ( Vợ tốt nghiệp trường tiếng và đậu senmon nhưng học phí cao quá nên hủy rồi )
- Ad có thể hướng dẫn thủ tục chuyển đổi visa cho mình được không, vì nếu trượt visa thì vk một đường ck một đường rất mệt ah, onegaisimasu

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.