Thủ tục chuyển nhà!

Nguyễn Tấn Khanh

Thành Viên Mới
Xin ad hướng dẫn giúp em thủ tục chuyển nhà ở sau khi tìm đc nhà thuê, em ở ga shinokubo, và vừa mới sang tầm 10 ngày nên chưa biết nhiều!
Mong ad hướng dẫn chi tiết từ việc điền giấy tờ cho đến nơi làm thủ tục cấp mới địa chỉ trên thẻ Gai ạh, xin chân thành cảm ơn!

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Xin ad hướng dẫn giúp em thủ tục chuyển nhà ở sau khi tìm đc nhà thuê, em ở ga shinokubo, và vừa mới sang tầm 10 ngày nên chưa biết nhiều!
Mong ad hướng dẫn chi tiết từ việc điền giấy tờ cho đến nơi làm thủ tục cấp mới địa chỉ trên thẻ Gai ạh, xin chân thành cảm ơn!
Em chuyển đến địa chỉ mới ở cùng thành phố (区) hay là đến 1 khu khác?

Nguyễn Tấn Khanh

Thành Viên Mới
em chuyển từ ga shin okubo lên các ga quanh ga ike, nhưng nghĩ chắc cũng nằm trong thành phố tokyo thôi chứ ko đi xa ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
em chuyển từ ga shin okubo lên các ga quanh ga ike, nhưng nghĩ chắc cũng nằm trong thành phố tokyo thôi chứ ko đi xa ạ
Cái này ko phải tính theo ga này ga nọ
Mà là chia theo khu vực em ạ.

Nếu em chuyển đến địa chỉ mới cùng 1 thành phố thì chỉ cần lên 区役所 đăng ký địa chỉ mới là xong.
Còn nếu em chuyến đến địa chỉ khác thành phỗ cũ thì cần phải lên 区役所 nơi ở cũ để làm thủ tục 転出届 (てんしゅつとどけ) rời khỏi thành phố đó.
Sau đó lên 区役所 chỗ ở mới để làm thủ tục 転入届 (てんにゅうとどけ) nhập vào thành phố mới.

Tiếp theo là đến bưu điện làm thủ tục đổi sang địa chỉ mới 転居届 (てんきょとどけ) để những bưu phẩm gửi cho em ở địa chỉ cũ sẽ chuyển sang địa chỉ mới.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Bổ xung thêm là kể từ ngày đăng ký thuê nhà thì trong vòng 2 tuần phải đến shiyakusho ở địa chỉ mới làm thủ tục nhập nếu quá hạn thì họ sẽ kêu điền lý do, cứ ghi là công việc bận rộn thế là xong.

Tran Thao

Thành Viên Mới
Add ơi, cho em hỏi ké xíu ak, khi ra bưu điện nộp giấy chuyển chỗ thì phải ra bưu điện ở gần chỗ ở hả add, hay bỏ vào thùng thư của bưu điện nào cũng dc ak??
Thanks add.

Luffy

Kohai Học Việc
Em mới nghỉ việc, qua tháng 7 em về vn rồi cuối tháng em qua ở 1 tỉnh khác thì trước khi về e cắt địa chỉ nơi ở cũ có sao k. Vì e chưa biết nơi ở mới chỗ nào cả. Em cảm ơn ạ.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Em mới nghỉ việc, qua tháng 7 em về vn rồi cuối tháng em qua ở 1 tỉnh khác thì trước khi về e cắt địa chỉ nơi ở cũ có sao k. Vì e chưa biết nơi ở mới chỗ nào cả. Em cảm ơn ạ.
Bạn cứ lên shi báo cắt địa chỉ đi, người của shi hỏi bạn sẽ chuyển đến đâu thì báo là (tên tỉnh) ni tenshoku desu node, juusho ha mada kimete imasen desukara (vì tôi chuyển việc đến tỉnh ---, hiện tại thì chưa biết cụ thể địa chỉ nơi sẽ ở). Họ sẽ chỉ ghi tên tỉnh bạn dự kiến sẽ chuyển đến vào giấy thui. Vào chỗ mới rồi thì trong vòng 14 ngày phải ra shi báo nhập địa chỉ nhé.
P/S : mang theo tiền nộp thuế nếu nợ !

Luffy

Kohai Học Việc
Em chưa biết chắc chắn tỉnh nào thì nói đại 1 tỉnh gần đó được không ạ. Em cảm ơn nhiều.

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Em chưa biết chắc chắn tỉnh nào thì nói đại 1 tỉnh gần đó được không ạ. Em cảm ơn nhiều.
Thế bạn có việc chưa ? Chưa có thì chuyển làm gì ? Về VN chơi xong qua lại tìm được việc rồi chuyển.

Luffy

Kohai Học Việc
Em tìm được việc rồi ở yamanashi nhưng k biết có ở tỉnh đó ko. Mà nếu qua lại ko về nơi ở cũ cắt thì cắt ở nơi mới dc ko ạ. Em cảm ơn nhiều

Luffy

Kohai Học Việc
Khi nghỉ việc ngoài giấy chứng nhận nghỉ việc thì em cần phải yêu cầu công ty cấp cho em những giấy tờ gì khác nữa ạ. Em trả thẻ bảo hiểm cho cty cũ trước dc k. Em cảm ơn ạ

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.