Hỏi Về hợp đồng lao động của visa kỹ sư

K48

Kohai Học Việc
Xin các isempai tư vấn hộ em.
Trong hợp đồng lao động của em có ghi là làm cho công ty 3 năm kể từ ngày nhập quốc vào Nhật Bản nhưng có thể kéo dài thời gian làm việc nếu 2 bên đồng thuận và nhận được giấy phép thay đổi thời hạn lưu trú từ cục Xuất Nhập Cảnh. Như vậy thì hợp đồng của em là thuộc loại Nhân Viên chính thức hay Nhân Viên hợp đồng.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Chắc chắn thì bạn bỏ hợp đồng ra xem là biết , trong đó có ghi mà

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
- Hình như bác chủ top chỉ nhận được bản dịch thuật sang tiếng Việt các điều khoản của hợp đồng thôi á.
- Có nhiều bác còn được cty "KÝ HỘ" luôn cho hợp đồng nên sang Nhật mà chưa biết mặt cái hợp đồng ra sao và mình làm ngành nghề gì luôn ấy, tới chừng muốn bỏ việc mới vỡ lẽ ra "học xây dựng mà ngành nghề xin visa là NC技術" thì chỉ cười bù.
- Và cũng có trường hợp mấy thím trung tâm mô giới cho người ta ký hợp đồng ảo lương cơ bản 22 man mà sang Nhật chỉ được 18 man/tháng, tới khi vỡ lẽ thì nhận được câu trả lời là cty Nhật đưa ra cái hợp đồng 18 man có chữ ký của cậu kỹ sư kia mặc dù hắn chưa bao giờ thấy mặt cái hợp đồng.

K48

Kohai Học Việc
Cảm ơn bác đã tư vấn, tuy nhiên trong hợp đồng của em không ghi rõ là nhân viên chính thức hay hợp đồng mà chỉ ghi là làm 3 năm và có thể gia hạn thêm.

K48

Kohai Học Việc
- Hình như bác chủ top chỉ nhận được bản dịch thuật sang tiếng Việt các điều khoản của hợp đồng thôi á.
- Có nhiều bác còn được cty "KÝ HỘ" luôn cho hợp đồng nên sang Nhật mà chưa biết mặt cái hợp đồng ra sao và mình làm ngành nghề gì luôn ấy, tới chừng muốn bỏ việc mới vỡ lẽ ra "học xây dựng mà ngành nghề xin visa là NC技術" thì chỉ cười bù.
- Và cũng có trường hợp mấy thím trung tâm mô giới cho người ta ký hợp đồng ảo lương cơ bản 22 man mà sang Nhật chỉ được 18 man/tháng, tới khi vỡ lẽ thì nhận được câu trả lời là cty Nhật đưa ra cái hợp đồng 18 man có chữ ký của cậu kỹ sư kia mặc dù hắn chưa bao giờ thấy mặt cái hợp đồng.
Cảm ơn bác @Lão Hạc đã tư vấn, tuy nhiên em nhận được cả hợp đồng chính và bản dịch từ hồi ở việt nam, nhưng khi đó nói thật là chỉ nhờ các sense dịch hộ qua, chứ lúc đó em đâu biết dịch gì đâu, .

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
làm gì có chuyện hợp đồng ko ghi nv chính thức hay nv hợp đồng :D bạn cứ up lên đây mng xem thử xem

• Like
Reactions: K48

Lão Hạc

Sempai Gương Mẫu
Cảm ơn bác đã tư vấn, tuy nhiên trong hợp đồng của em không ghi rõ là nhân viên chính thức hay hợp đồng mà chỉ ghi là làm 3 năm và có thể gia hạn thêm.
Hợp đồng mà ko ghi hình thức tuyển dụng 雇用形能 là gì thì đại khái sẽ có thêm dòng 雇用期間の決めなし (không thời hạn), nếu vậy thì hình thức tuyển dụng là 正社員 (nhân viên chính thức). Nếu có thể bạn hãy chụp hình post lên đây để mọi người dịch cho hoặc hỏi giám đốc cty.

• Like

K48

Kohai Học Việc
Hợp đồng mà ko ghi hình thức tuyển dụng 雇用形能 là gì thì đại khái sẽ có thêm dòng 雇用期間の決めなし (không thời hạn), nếu vậy thì hình thức tuyển dụng là 正社員 (nhân viên chính thức). Nếu có thể bạn hãy chụp hình post lên đây để mọi người dịch cho hoặc hỏi giám đốc cty.
Nguyên phần 雇用期間 của em đây ạ, nhờ bác và senpai xem qua rồi tư vấn hộ em

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Nguyên phần 雇用期間 của em đây ạ, nhờ bác và senpai xem qua rồi tư vấn hộ em

Đọc qua hợp đồng thì chắc của bạn là nhân viên hợp đồng nhé , bạn sang đc lâu chưa nếu cty tốt thì cố gắng kí hợp đồng mới còn không thì xin thử cty khác xem .

• Like

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Là 契約社員 (nhân viên hợp đồng) bác ợ.
Thấy mộ người hỏi tự nhiên nhớ ra mình cũng chẳng biết là nhân viên chính thức hay hợp đồng nữa. Hợp đồng thì vứt xó chỗ nào mất tiêu rồi, chỉ nhớ là lúc kí hợp đồng nó ghi có 1 năm. Đợt trước hết hợp đồng mình kêu nó là có làm hợp đồng mới không thì nó bảo của mày ko cần thiết, cứ hết mà ko muốn nghỉ việc thì tự động ra hạn. Đến h cũng dc 3 năm rồi, visa thì còn hạn 2 năm nữa. Thế là chính thức hay hợp đồng bạn nhỉ

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Thấy mộ người hỏi tự nhiên nhớ ra mình cũng chẳng biết là nhân viên chính thức hay hợp đồng nữa. Hợp đồng thì vứt xó chỗ nào mất tiêu rồi, chỉ nhớ là lúc kí hợp đồng nó ghi có 1 năm. Đợt trước hết hợp đồng mình kêu nó là có làm hợp đồng mới không thì nó bảo của mày ko cần thiết, cứ hết mà ko muốn nghỉ việc thì tự động ra hạn. Đến h cũng dc 3 năm rồi, visa thì còn hạn 2 năm nữa. Thế là chính thức hay hợp đồng bạn nhỉ
Của bác cũng chắc là hợp đồng rồi , công ty giữ con dấu hay mượn con dấu rồi tự đóng hay sao mà hợp đồng mới bác ko biết vậy
Với sau cái hợp đồng 1 năm kia chắc ko đc tăng lương đúng ko

TruongCongDat

Sempai Gương Mẫu
Của bác cũng chắc là hợp đồng rồi , công ty giữ con dấu hay mượn con dấu rồi tự đóng hay sao mà hợp đồng mới bác ko biết vậy
Với sau cái hợp đồng 1 năm kia chắc ko đc tăng lương đúng ko
Có b à. Vẫn tăng cơ mà tăng ít.con dấu thì mình vẫn giữ chứ b. Chắc lúc nào kêu ní cho xem cái hợp đồng xem thế nào vậy

K48

Kohai Học Việc
Đọc qua hợp đồng thì chắc của bạn là nhân viên hợp đồng nhé , bạn sang đc lâu chưa nếu cty tốt thì cố gắng kí hợp đồng mới còn không thì xin thử cty khác xem .
Thanks bác nhiều.

K48

Kohai Học Việc
Tháng tới là em hết hợp đồng rồi, công ty thì cũng không đến nỗi lắm nhưng làm thì vất vả. Giả dụ mà em gia hạn hợp đồng tiếp mục đích để kiếm cái visa dài hạn, có visa rồi em xin nghỉ việc luôn chắc không sao bác nhỉ. Vì theo em biết nhân viên hợp đồng làm được trên 1 năm là có thể xin nghỉ việc được, em gia hạn hợp đồng mới thì cũng đã là làm được 3 năm rồi.
Em nghĩ như vậy có ổn không, mong bác và các senpai tư vấn hộ em.

Hitomebore

Sempai Gương Mẫu
Tháng tới là em hết hợp đồng rồi, công ty thì cũng không đến nỗi lắm nhưng làm thì vất vả. Giả dụ mà em gia hạn hợp đồng tiếp mục đích để kiếm cái visa dài hạn, có visa rồi em xin nghỉ việc luôn chắc không sao bác nhỉ. Vì theo em biết nhân viên hợp đồng làm được trên 1 năm là có thể xin nghỉ việc được, em gia hạn hợp đồng mới thì cũng đã là làm được 3 năm rồi.
Em nghĩ như vậy có ổn không, mong bác và các senpai tư vấn hộ em.
Nếu tiếng ko tốt thì xin việc khác cũng chưa chắc đã đc chỗ tốt hơn bây giờ nên cứ suy nghĩ kĩ bạn nhé
Còn đúng luật nghỉ việc thì phải báo lại cho cục , bạn cũng phải tìm đc việc mới trong vòng 3 tháng thì phải , ko thì bạn sẽ bị hủy tư cách visa kỹ sư đó

• Like

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.