Help! visa kĩ sư ở nhật có những lợi ích gì

• Thread starter cuocdoigiatam
  • Ngày gửi
C

cuocdoigiatam

Guest
em chào mọi người ạ, mọi người có thể cho em hỏi một chút được khôngạ, em mới sang nhật được 4 tháng đi theo diện kĩ sư xây dựng,visa của em là 5 năm, hợp đồng của em với công ty là 3 năm tiếng em vẫn chưa được ổn lắm nhưng cũng tạm tạm dùng cho công việc, em đi làm thì bị người ta chưởi và đánh chỉ vì nó gét người việt nam, em xin được hỏi là nếu như trong trường hợp em nghỉ hoặc bị sa thải thì em có thể tiếp tục ở nhật và làm cho công ty khác được không ạ, và có thể làm thêm hoặc công việc khác hay cần phải có công ty khác bảo lãnh thì mới được ở lại vậy ạ xin anh chị chỉ giúp em với, giờ em ko biết phải làm gì và cũng không hiểu rõ quyền lợi của mình lắm cầu mong sự chỉ giúp của mọi người

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Khi trường hợp xấu nhất là bị nghỉ việc thì em vẫn ở lại Nhật xin việc khác vô tư nhé.
Lúc này sẽ là thời điểm 再就職.
Miễn là em có đi xin việc tiếp,là hợp pháp ko lo lắng gì cả.
Trường hợp sau khi nghỉ việc rồi mà lại ở nhà chơi,ko đi xin việc mới thì là phạm pháp.

Tiếng còn yếu thì xin việc mới ở vị trí nhân viên chính thức 正社員 thì rất khó.
Tiếng chưa tốt thì chấp nhận đi làm dạng nhân viên hợp đồng,thông qua các công ty giới thiệu việc Haken là tốt nhất.
Em có thể xin qua hệ thống giới thiệu Việc điển hình là Hello work.
tham khảo tại website:
https://www.hellowork.go.jp

C

cuocdoigiatam

Guest
Xin việc làm hợp đồng ấy có khó không ạ, cần những điều kiện gì thì xin được việc vậy ạ, e nghe mấy ng bảo phải có công ty khác đứng ra bảo lãnh thì e mới được ở lại có đúng ko ạ

Thampv

Kohai Học Việc
Dù bị sa thải hay bạn xin nghỉ thì bạn hoàn toàn có thể ở lại làm tiếp và có thể gia hạn đc visa khi hêt. Nhưng nếu thật sự muốn nghỉ bạn cần phải tìm hiểu và chuẩn bị trc như tiền, xin việc, chuyển nhà, thuê nhà..
Nếu ko có kinh ngiệm mà tiếng còn yếu thì tìm qua hallowork như ad nói là hơi khó khăn. Bạn cần tìm việc qua những người giới thiệu làm haken ( công việc bạn xin phải liên quan đến ngành xây dựng thì sau này mới có thể gia hạn đc visa)
Bạn mới sang 4thang nên cố làm thêm một thời gian nữa, hỏi các senpai và tìm hiểu thêm nữa trc khi quyết định b ah

C

cuocdoigiatam

Guest
Dù bị sa thải hay bạn xin nghỉ thì bạn hoàn toàn có thể ở lại làm tiếp và có thể gia hạn đc visa khi hêt. Nhưng nếu thật sự muốn nghỉ bạn cần phải tìm hiểu và chuẩn bị trc như tiền, xin việc, chuyển nhà, thuê nhà..
Nếu ko có kinh ngiệm mà tiếng còn yếu thì tìm qua hallowork như ad nói là hơi khó khăn. Bạn cần tìm việc qua những người giới thiệu làm haken ( công việc bạn xin phải liên quan đến ngành xây dựng thì sau này mới có thể gia hạn đc visa)
Bạn mới sang 4thang nên cố làm thêm một thời gian nữa, hỏi các senpai và tìm hiểu thêm nữa trc khi quyết định b ah
Mình nghe bảo phải cần công ty khác bảo lãnh thì visa mới còn phải ko ạ, khi mình nghỉ công ty này có phải là visa tự động hết hạn không bạn hay là nó vẫn còn 5 năm như trong hộ chiếu vậy ạ

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Mình nghe bảo phải cần công ty khác bảo lãnh thì visa mới còn phải ko ạ, khi mình nghỉ công ty này có phải là visa tự động hết hạn không bạn hay là nó vẫn còn 5 năm như trong hộ chiếu vậy ạ
Vẫn còn nguyên 5 năm em nhé.

C

cuocdoigiatam

Guest
Vâng em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em rất nhiều, em cảm thấy an tâm hơn rất nhiều rồi, để dành sức chiến đấu thôi

Admin

Hỗ Trợ Mọi Người
Thành viên BQT
Boss
Vâng em cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em rất nhiều, em cảm thấy an tâm hơn rất nhiều rồi, để dành sức chiến đấu thôi
Cố lên em nhé,cho họ biết người VN mình nhẫn nại,giỏi trong công việc ntn nhé :)

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.