Hỏi Nên chọn công việc gì khi đi XKLD Nhật?

ThanhGiang

Kohai Học Việc
Những năm gần đây, Nhật Bản được mệnh danh là “miền đất hứa” mà nhiều lao động Việt sẵn sàng “dành cả thanh xuân” để phát triển kinh tế. Tuy nhiên nhiều lao động vẫn còn băn khoăn không biết nên chọn công việc gì khi đi xuất khẩu Nhật Bản?

Vậy nên hôm nay mình sẽ chia sẻ đến các bạn 3 kinh nghiệm quý báu mà mình đúc kết được. Bạn có thể dựa vào đây để lựa chọn ngành nghề phù hợp với mục tiêu cũng như sức khỏe của mình nhé (đây là yếu tố cực kỳ quan trọng đấy)

Lựa chọn công việc theo giới tính

Đầu tiên để có thể hoàn thành tốt và gắn bó với công việc lâu dài, người lao động cần ưu tiên yếu tố đầu tiên đó là tính chất công việc phù hợp với sức khỏe giới tính. Ví dụ như một số ngành chỉ tuyển nam giới như cơ khí, xây dựng. Dành cho cả nam và nữ thì có kiểm tra, lắp ráp, xử lý linh kiện điện tử, nông nghiệp, thực phẩm, hay với ngành dệt may thì lại ưu tiên tuyển nữ nhiều hơn. Vậy nên bạn có thể lựa chọn cho mình một ngành nghề phù hợp với tiêu chí của mình và cũng là thỏa mãn tiêu chí ứng tuyển đầu tiên của các công ty Nhật Bản.

Lựa chọn công việc phù hợp với điều kiện của bản thân

Có quá nhiều đơn tuyển dụng, quá nhiều ngành nghề có thể làm bạn rơi vào trạng thái bối rối, không biết mình nên chọn công việc gì khi đi xuất khẩu Nhật Bản. Tuy nhiên bạn cần những lưu ý về độ tuổi cũng như điều kiện sức khỏe của bản thân để lựa chọn ngành nghề phù hợp mới có thể làm tốt và gắn bó lâu dài, bởi mỗi lần xuất ngoại là một lần khó và phải bỏ ra một chi phí khá là cao.

Về độ tuổi
Điều kiện về độ tuổi trong chương trình đi xuất khẩu lao động Nhật Bản nằm trong khoảng từ 18 – 36 tuổi tùy vào từng đơn hàng.
Độ tuổi được coi là đẹp nhất để tham gia chương trình Thực tập sinh kỹ năng Nhật Bản là Nam nữ trong độ tuổi 19 – 27

Về ngoại hình
Ngoại hình tiêu chuẩn để có thể đi Nhật là:
+ Nam cao 1,60m trở lên, nặng 50kg trở lên.
+ Nữ cao 1,50m trở lên, nặng 45kg trở lên.

Về sức khỏe

Sức khỏe là một trong các tiêu chí quan trọng nhất để lựa chọn công việc đi xkld Nhật phù hợp. Đặc biệt các công ty Nhật Bản cũng rất quan tâm đến vấn đề này. Bạn không được mắc các bệnh lây nhiễm như lao, HIV, H5N1, H7N9,… Bạn phải có giấy khám sức khỏe chứng nhận mới được nộp hồ sơ thi tuyển. Đây cũng chính là điều kiện quan trọng để có thể đảm bảo rằng bạn có đủ sức khỏe để hoàn thành tốt công việc theo đơn tuyển dụng đã đăng ký. Vì vậy, bạn cần lưu ý một số điểm như:
– Những bạn có thị lực kém sẽ không tham gia được các đơn ngành điện tử
– Lao động bị xoang, di ứng thực phẩm nên tránh đơn làm trong nhà lạnh
– Lao động thuận tay trái chỉ tham gia các đơn nông nghiệp, xây dựng, lái máy, cơ khí,…
– Lao động có hình xăm: Nam chỉ đi đơn xây dựng, nữ chỉ có thể đi may hoặc nông nghiệp

Mục đích đi Nhật của bạn là gì?

Đi lao động Nhật để kiếm tiền

Mỗi bạn khi sang Nhật làm việc đều có những mục đích về bản thân khác nhau như chọn công việc có nhiều thời gian làm thêm, tăng ca, lương cao, có cơ hội phát triển ngành nghề hiện tại hay để gần người thân.

Nên chọn công việc gì khi đi xuất khẩu Nhật Bản? Đối với những bạn có định hướng đi là để kiếm tiền, làm thêm, tốt nhất là nên chọn tất cả các ngành nghề có thể tham gia, chỉ cần tiêu chí bản thân có được phù hợp. Như vậy cơ hội sang Nhật của bạn sẽ được thực hiện nhanh hơn, rút ngắn thời gian và các Chi phí đi xklđ Nhật Bản.

Đi lao động Nhật để nâng cao tay nghề
Còn nếu như mục đích của bạn là nâng cao tay nghề, phát triển cơ hội việc làm khi về nước thì bạn có thể lựa chọn các ngành như: hàn, phay, tiện, bào, cơ khí chế tạo, lắp ráp thiết bị máy móc, dệt may, hoặc các chuyên ngành đơn giản hơn như nông nghiệp và xây dựng. Tuy nhiên, các bạn cần xác định không nên kén công việc, vì có thể thời gian chờ đợi sẽ bị kéo dài.

Đi để trải nghiệm cuộc sống làm việc ở Nhật

Thị trường lao động nước ngoài luôn đầy hấp dẫn với người lao động Việt đặc biệt là các bạn trẻ. Hơn nữa, ngày nay các đơn tuyển dụng từ phía các công ty Nhật Bản cũng vô cùng đa dạng. Có những đơn tuyển dụng 3 năm, hay những đơn có thời gian ngắn 1 năm đối với nhiều ngành nghề. Vậy nên để trả lời cho câu hỏi nên chọn công việc gì khi đi xuất khẩu Nhật Bản bạn có thể cân nhắc vấn đề này để lựa chọn những đơn tuyển dụng phù hợp với từng đợt tuyển cũng như mục đích của mình. Đồng thời không nên quá kén chọn công việc vì điều đó sẽ làm tăng nguy cơ không đỗ các đơn tuyển dụng.

Bạn có thể xem chi tiết tại đây: https://xkld-nhatban.net/nen-chon-cong-viec-gi-khi-di-xuat-khau-nhat-ban/

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.