Help! Xin tư vấn giúp đỡ về việc gia hạn visa kỹ sư

A

addyshmily

Guest
Mình sang Nhật và bắt đầu công việc vào 2018/1/22 tại công ty A, đến 2018/6/1 mọi người đang làm cho Cty A bị chuyển sang Cty B tuy nhiên Cty 派遣先(haken saki: Công ty tiếp nhận phái cử) là Cty C vẫn không đổi, mình có hỏi lí do thì được trả lời là mọi người ai làm tại Cty A ở vùng Nara thì sẽ chuyển sang Cty B để quản lí, người quản lí lúc đầu tại Cty A và hiện tại là Cty B cùng là một người. Phía CtyB đã khai báo lên Cục về việc chuyển Cty của mọi người. Mình đã xin được công việc mới và đã thỏa thuân nghỉ việc vào 2018/12/15 và được đồng ý, đã nhận được giấy thôi việc. Mình sắp phải gia hạn visa và Cty mới yêu cầu làm visa theo hợp đồng của họ vào tháng 11 này. Công việc mới sẽ bắt đầu vào đầu năm 2019/1/1.
Mình có yêu cầu Cty B cấp cho thêm giấy chứng nhận làm việc tại cùng một công ty tiếp nhận phái cử trong suốt thời gian qua tuy nhiên họ từ chối và nói rằng trong thủ tục thì ko có loại giấy trên. sở dĩ mình muốn có giấy chứng nhận đó là vì mình sợ Nyuukan sẽ hỏi về việc tại sao trong một năm mà chuyển việc nhiều lần.
Mình tốt nghiệp IT ở Việt Nam sang Nhật làm nhưng công việc không đúng,hiện đang làm ở trong công xưởng, công việc tay chân về cơ khí và vận hành là nhiều, mình cũng đã biết là không đúng chuyên ngành ngay khi còn ở Việt Nam nhưng không hề biết việc làm trái chuyên môn là không được phép ở Nhật, tuy nhiên hiện mình đã xin được công việc về IT.
1. Cho mình hỏi việc Cty tự đổi qua lại có ảnh hưởng gì đến việc gia hạn visa không ạ?
2. Các loại giấy sau có ý nghĩa gì và xin ở đâu ạ:
a.雇用保険被保険者書
b.給与所得の源泉徴収
c.退職所得の源泉徴収

3. Mình có đọc được là cuối năm phải khai thuế nếu trong năm qua đã chuyển nhiều công ty thì cần phải xin giấy tờ rồi khai vào. Các bài đều không nếu cụ thể nên mình không hiểu rõ, mong bạn nào đã làm rồi thì cho mình xin tư vấn với ạ.
4. Mình sắp gia hạn visa vì vậy mình cần phải xin những giấy gì từ Cty A và Cty B ạ?
5. Công việc đã làm không đúng với chuyên môn nhưng đã xin được việc đúng ngành thì phải giải trình như thế nào và cần những giấy tờ gì ạ?

Quảng Cáo

Thành Viên Online

Không có thành viên trực tuyến.